เตือนภัย : อีเมล์หลอกลวงแอบอ้าง K-Bank

ikok's picture
10285
ผมได้รับอีเมล์เตือนเกี่ยวกับ Phishing Scam จากทาง K-Bank ของธนาคารกสิกร เมือคืน เลยคิดว่าเขียนลงในเว็บ มมม. ด้วยเลยดีกว่า

เนื้อหาอีเมล์มีใจความว่า ในช่วงนี้มีการส่งอีเมล์ปลอมไปยังลูกค้า k-bank แล้วแจ้งว่า account ของเหยื่อมีปัญหา ต้องคลิ๊กที่ url หรือว่า link ที่มีอยู่ภายในอีเมล์เพื่อเข้าไปแก้ไขข้อมูลธุรกรรมเพิ่มเติม ซึ่งทางธนาคารกสิกรบอกในอีเมล์แจ้งเตือนที่ผมได้รับว่า

ทางธนาคารไม่มีนโยบายส่ง link หรือว่า url ที่คลิ๊กเพื่อทำธุรกรรมได้จากในอีเมล์นะครับ .. จะทำธุรกรรมผ่านเว็บได้ จะต้อง login เข้าจากทางหน้าเว็บของธนาคารกสิกรที่ url ถูกพิมพ์ลงในช่อง address bar ของ browser หรือทาง favorite ที่ bookmark เอาไว้แล้วเท่านั้น

ส่วนถ้าใครเผลอกด link จากในอีเมล์ไป จะถูกพาเข้าหน้าเว็บที่หน้าตาเหมือนของธนาคารกสิกร ทุกประการ แต่ url เป็นคนละชื่อ(หรือว่าคล้ายกัน) เพื่อหลอกเอา login หรือว่า password เราไป

ใครที่พลาดไปแล้วสามารถติดต่อไปยังฝ่าย K-contact Cyber ได้ที่เบอร์ 0 2888 8888 เพื่อทำการเปลี่ยน password หรือระงับบัญชีครับ

Cybernet's picture
399
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ใช้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ใช้ k-bank เหมือนกันแต่ยังไม่ได้รับ email ครับ

noomza's picture
3
ขอบคุณครับ ใช้ k-bank

ขอบคุณครับ ใช้ k-bank เหมือนกัน ตะลึง 2