ปัญหา photoshop cs4 ใช้เครื่องมือ เขียนตัวหนังสือแล้วเด้งครับ

arawatp_krell@hotmail.com's picture
1
พอดีซื้อ imac มาใหม่แล้วก็ลง photoshop cs4 แต่พอไช้เครื่องมือ รูป ตัว T ที่ไช้ทำตัวอักษรอ่ะคับ มันก็จะเด้ง กดดูในhelp มันก็บอกให้ restoreใหม่ ไม่ทราบว่าท่านได้ไช้ cs4 แล้วไม่เป็นบ้างครับ

pippo's picture
2469
ถ้าปกติดีจะไม่เป็นครับ

คำว่า "เด้ง" ถ้าหมายถึงโปรแกรมมัน crash แล้วปิดไปใช่ไม๊ครับ ถ้าใช่ลองทำแบบนี้ดูนะครับ

• เปลี่ยนแบบหรือเลือกตัวอักษร (Font) ตัวอื่นๆ ก่อนกดเลือกเครื่องมือตัว T ถ้าหายแสดงว่า Font นั้นอาจเสีย
  • ถ้ายังไม่หายลอง Restart เครื่อง แล้วลองทำดูอีกครั้ง ถ้ายังเป็นอยู่ ไปขั้นต่อไป
  • Boot เครื่องด้วยแผ่น OS แล้วเข้า Disk Utility ลอง Repair Permission เสร็จแล้ว Restart ตามปกติ เข้าโปรแกรมลองทำดูใหม่
  • ถ้ายังเป็นอยู่ ขั้นสุดท้ายลบโปรแกรม Photoshop CS4 ทิ้งด้วยโปรแกรมพวก CleanApp / AppDelete แล้วลงโปรแกรมใหม่ครับ เป็นไปได้ว่าโปรแกรมอาจจะเสียครับ

เคยแก้ปัญหาด้วยวิธีเหล่านี้แล้วหายครับ ลองดูนะครับ

nickoe's picture
4320
เสริมครับ

จริงๆแล้วตระกูล adobe ไม่ควรลบด้วย AppDelete ครับ
ในแผ่นจะมีตัว uninstaller อยู่ใช้ตัวนั้นแทนจะดีกว่าครับ

pippo's picture
2469
ใช่แล้วครับ

ลืมไปเลย ขอบคุณครับ