ใช้ router ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ

nickoe's picture
4320
เนื่องด้วย router คู่กายผมได้จากไปอย่างสงบเมื่อวาน
(สงบจริงๆ ไม่มีเตือนไม่มีอะไรเลย ใช้อยู่หลัดๆ สงบมาก แป่ววว )
วันนี้เลยจะไปซื้อใหม่สักตัวครับ ยังไม่รู้ว่าจะซื้ออะไรดี ใกล้แถวบ้านที่สุดก็มีขายแค่
Belkin กับ Dlink ครับ ตอนนี้คิดว่าก็คงไม่พ้นสองยี่ห้อนี้แหละครับ
หรือใครมีอะไรนำเสนอ ใช้ดีจึงบอกต่อ ก็แนะนำกันมาได้เลยครับ
ถ้าไม่ลำบากจนเกินไปจะหามาใช้บ้าง แจ่ม

[ย้ายห้องนะครับ มีข้อมูลเต็มเลย ยิ้มปากกว้าง - kok]

nookistudio's picture
26
BELKIN

เชียร์ BELKIN ครับ ติดตั้งง่าย ไม่ยุ่งยาก ฟั่งชั่นต่างๆก็ง่าย ต่อการเซ็ตครับ มีให้เลือกซื้อเป็นแบบ N N+ G
รองรับ ADSL , ADSL2, ADSL2+ 802.11b,802.11g,802.11n

4320
โอว

ขอบคุณครับ ไหนๆก้ไหนๆแล้ว
พวกนี้มันต่างกันยังไงเหรอครับ ฮ่าๆๆๆๆ

minemind's picture
3876
พี่ nick ลองเล่น linksys สิฮะ

พี่ nick ลองเล่น linksys สิฮะ

4320
ก็อยากอยู่นะ

แต่มี request มาว่าวันนี้ต้องใช้งานได้ ฮ่าๆๆๆๆ
แถวบ้านไม่มีร้านไหนขายน่ะครับ

pippo's picture
2469
เคยไปแอบเหล่

ของ Belkin มาครับ ชอบ Design เค้ามาก งามแต๊ๆ แต่ราคาทำให้รู้สึกฝืดๆ ที่คอ ต้องกลืนน้ำลาย 1 ที

แต่ที่ใช้อยู่ของ Zyxel P660 สีขาวๆ แถมเสาสูงๆ มาด้วย จำได้ว่าเคยแปะรูปไว้ในกระทู้นึง ราคา 2 พันกว่า ใช้มาประมาณ 2 ปี ไม่เคยปิดเลย (Hard Mode) ยิ้ม

4320
ก็

เจ้าตัวนี้แหละ ที่พึ่งจากไปแบบไม่บอกกล่าวครับ
ใช้มาสามปี ไม่ได้ปิดเครื่องเหมือนกัน คงอยากปลดระวางตัวเองแล้ว ฮ่าๆๆๆ

ikok's picture
10285
ของผมเราเตอร์แถมครับ

แถมมากับโปรอินเตอร์เน็ทที่ใช้อยู่ที่บ้าน ของโมโตโลล่า... (wired ครับ) หน้าตาขี้เหร่มาก แต่เท่าที่ใช้งานมาเกือบครึ่งปีนี้ ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ ยิ้ม

ผมเชียร์ Belkin อีกหนึ่งครับ ~

od2504's picture
1077
เคยถามคำถามนี้กับเครือข่ายโทร

เคยถามคำถามนี้กับเครือข่ายโทรศัพท์ที่บ้านผมใช้ ท่านแนะนำยี่ห้อ Zyxel และบอกว่าควรให้ support ADSL2+ จะดีมาก (เพราะที่เครือข่ายที่ว่า มีข้อมูลองรุ่นนี้ให้บริการอยู่) เขามีประกันออนไลน์ 3 ปี มีสายอากาศทั้งแบบธรรมดา และแบบ ultra range และหลังจากที่ใช้มาก็เป็นปกติดีครับ น่าจะทนทานอย่างที่คุณ pipo บอกครับ

sajiro's picture
1179
เชียร์ Belkin ครับผม

ถ้าทุนพอก็สอยเลยครับ สวย + ดี

ส่วนทอปใช้ 3Com ครับด้วยปัจจัยของทุน ^ ^

ใช้ได้ดีครับ สัญญาณแรงมากมาย

4320
สุดท้าย

จบลงที่ belkin ครับ ด้วย lifetime warranty นี่แหละ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Cybernet's picture
399
เชียร์ belkin อีกเสียงครับ

เชียร์ belkin อีกเสียงครับ แต่ผมชอบ linksys เหมือกัน ทนดีครับ ใช้มา 5 ปีแล้วไม่เคยถอดปลั๊กเลย ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ แต่ถ้าเสียเมื่อไรคงใช้ airport extream

wut3572006's picture
22
NetGear

เสถียรดีมากครับไม่ค่อยแฮ้ง ไม่เคยถอดปลั๊กเหมือนกัน4-5ปีแล้ว

ikok's picture
10285
ย้ายห้องเก็บเข้า how-to ครับ :)

ข้อมูลเป็นประโยชน์เพียบเลย ~

NaNa_GuLiKo's picture
28
โอ

เยี่ยมไปเรย ^_^
กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันค่ะ (ที่คุยกันนี่ หมายถึง Wireless รึป่าวค่ะ?)

เพราะว่า ที่บ้านเป็นตึกแถว 4 ชั้น ตำแหน่งที่จะใช้โน๊ตบุ๊คคือชั้น 2 กับ 4 ... เลยคิดว่าจะวาง router ไว้ชั้น 3
แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะซื้อยี่ห้อ-รุ่นไหนดี เห็นบอกว่าซื้อแล้วไม่รับคืน

ยังไง ถ้าใครทราบ รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ มีความสุข

minemind's picture
3876
3com

3Com นี่ หม้อแปลง เล็กมากฮะ ตัว 2 เสา

วันนั้นต่ายลองไปดู router บ้านน้องคีน เห็นตัวหม้อแปลงมันเล็กมาก สายสั้นด้วย สัญญาณถือว่าแรงครับเพราะว่า 2 เสา

แต่ราคาค่อนข้างแรงเหมือนกัน