Mac Mini + Dual Screen On windows ได้ไหม?

nookistudio's picture
26
mac mini ตัวใหม่ สามารถ ต่อ จอได้ 2 จอ อยู่แล้ว บน Mac osx
แต่ บน windows สามารถทำได้2 จอหรือไม่ อันนี้ผมไม่ได้แน่ใจ มีใครช่วยบอกผมที

ถ้าได้ ต่อด้วย วิธีไหน ให้โปรแกรม เสริม หรือเปล่า ครับ ขอบคุณครับ

-ปล.- ใช้จอ ที่ไม่ใช่ จอของ -apple

จากที่ถามมาหลายท่าน ยังไม่มีใคร แน่ใจได้ 100% เลยสักท่าน ผมจึงต้องลงทุนให้รู้กับตัวเอง

โดยการ ลง windows ตัว Mac mini แล้วทดสอบดู ผลปรากฎว่า ใช้ได้ครับ เหมือน ในเครื่อง PC ปรกติเลย

โดย พระเอกของเราก็คือ ตัว Driver การ์ดจอ Nvidia จะช่วยในการ ประมวล ผลหน้า จอ ครับ สุดยอดจิงๆ

โดยไม่ต้อง download อะไรเพิ่มเติมเลย (-Driver Bootcamp ที่มากับเครื่อง) รอแค่ Driver Detect เองแล้วก็ กด  Set

ตามค่า เท่านั้นเองครับ Mac mini เราสุดยอดจริงๆ นี่เป็นข้อมูลที่ช่วยในการตัดสินใจ ซื้อ Mac mini ที่ชื่นชอบ ในรูปทรงกระทัดรัด

พกพาสะดวก เจอกับ Mac mini ได้ ที่ iStudio ทุกสาขาครับ

ikok's picture
10285
เหมือนจะทำได้ครับ

แต่ผมไม่ยืนยันนะครับ เท่าที่อ่านจากใน google เรื่องต่อสองจอก็เจอแต่ก็มีปัญหาบ้าง (ส่วนใหญ่เจอคำตอบเกี่ยวกับ dual display ใน mbp ไม่เจอของ mac mini เลย) ขึ้นอยู่กับรุ่นของการ์ดจอที่ใช้ใน mac mini ครับ ถ้า display ที่ต่อแยกมามีปัญหา คงต้องเข้าเว็บของ nvidia แล้วโหลด driver ล่าสุดมาติดตั่ง(ในฝั่ง windows) นะครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับ update นะครับ :)

ผมเก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to ดีกว่า เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกท่านอื่น เอาไว้ประกอบการตัดสินใจ ยิ้ม

nookistudio's picture
26
ขอบคุณครับ คุณ Kok

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ