Macbook=> เพิ่งใช้ครั้งแรก ต่อ Wifi ของที่บ้านไม่ได้อะค่ะ มันขึ้นว่า Connection failed ~+~

patchiez's picture
13
พอเราเลือก wifi ของเราเอง แล้วใส่ pass

มันหมุนๆ connecting to work อยู่สองสามวิ แล้วมันก็ขึ้น Connection failed เลยอะค่ะ

ทั้งๆที่คอมตัวเก่ากับiPhone ยังต่อได้ปกติดี

ช่วยบอกเราหน่อยน้าต้องทำยังไงบ้าง ....

เศร้าเลย เมื่อคืนกะจะใช้macเค้าต์ดาวน์ซักกะหน่อย ดันต่อเน็ตไม่ได้ซะนี่>,<

minemind's picture
3876
router บางรุ่น อาจจะไม่

router บางรุ่น อาจจะไม่ support os x ครับ

ของเพื่อนผมก็เป็นนะ รุ่นเก่า นานหลายปีละ notebook เครื่องอื่น connect ได้หมด แต่ของผมต่อเข้าไม่ได้เลย

Pongstorn's picture
10
รบกวนบอกรายละเอียดมากกว่านี้ค

รบกวนบอกรายละเอียดมากกว่านี้ครับ เช่น
Router mี่ใช้อยู่ ยี่ห้อ รุ่น FiWi เป็น B G N ครับ
การตั้งค่า Hot sport ว่า กำหนดระบบความปลอดภัยแบบไหน
มีการใช้ Mac Address Filter ร่วมด้วยหนือเปล่า

13
billion bipac5102G

billion bipac5102G ค่ะ
ระบบความปลอดภัยนี่ใช่ wpa ปะคะะ

ข่าวร้ายTT
เราพยายามจะให้macต่อเนตให้ได้ เลยเข้าไปหน้า192.168.1.254 หน้า billionอะค่ะ
ตาไปสะดุดคำว่า mac address filter เหนมัน deactivate เลยจัดการactivateซะ
ทีนี้พอกด save กลายเป็นว่าเน็ตเจ๊งไปเลย ไฟPPPไม่ติด
โทรไป1100 พี่เค้าก็บอกว่าต้องรอช่างซ่อมให้ เร็วสุดพรุ่งนี้ แต่ก็ไม่สัญญา
เพราะช่วงปีใหม่ พนง น้อย
แงๆ

3876
mac address -> physical

mac address -> physical address -> เป็น ip ของ lan card ของเครื่องฮะ

3876
set router ให้เล่นได้ก่อน

ผมไปเจอ link นี้มา ไม่รู้ว่ามันจะมีประโยชน์มั้ย

ตั้งค่า Wireless ADSL Router BIPAC 5102G

http://support.trueinternet.co.th/technical/content/content.php?content=...

10
อย่างนี้ไม่มีอะไรมากครับ แค่

อย่างนี้ไม่มีอะไรมากครับ
แค่ เอาลวดเสียบกระดาษ ดัดให้ตรงๆ แล้วเจิ้มไปที่ปุ่ม Reset ค้างไว้ซัก 30 วิ - 1 นาที
สังเกตว่าไฟมันจะกระพริบทุกดวง (ให้ชัวร์ ควรให้มันกระพริบซัก 2-3 ครั้ง)
วิธีการนี้เป็นวิธีการ Hard Reset หรือการคืนค่ากลับไปค่าที่โรงงานตั้งไว้

จากนั้นก็ ตั้งค่าได้ตาม rep#5 ได้เลยครับ

13
สวัสดีค่าทุกคน ตอนนี้เน็ตกลับ

สวัสดีค่าทุกคน
ตอนนี้เน็ตกลับมาใช้ได้แล้ว แต่ยังไม่ได้ลองเอาแมคต่อนะคะ
เดี๋ยวดึกๆจะกฃับไปลองต่อดูอีกที แต่สังหรณ์ใจว่าจะยังต่อไม่ได้เหมือนเดิมยังไงก็ไม่รู้

คุณพงศธรคะ
ช่วงที่เน็ตเน่าอะค่ะ เราเอาเหล็กจิ้มreset ที่เร้าเต้อหลายครั้งมากเลย
แต่จิ้มแค่ประมาณ5วิ เหมือนไฟเหลือสองดวง แล้วดวงอื่นดับและกระพริบๆใหม่กัน
แต่ก็ไม่ช่วยอะไรเลยอะค่ะ

เล่าๆมางงมั้ยคะ>,<

แล้วสรุปว่า ตัวเร้าเต้อเองไม่มีปัญหาใช่ปะคะ แบบว่ารุ่นเก่าไป ไม่ซับผอดแมคไรงี้อะค่ะ

ขอบคุณมากค่าาา

3876
ประมาณนั้นอะครับ ผมว่า router

ประมาณนั้นอะครับ ผมว่า router น่าจะเป็นรุ่นเก่าที่ ไม่ support os x มากกว่า เพราะมันเหมือนตอนผมไป connect ที่บ้านเพื่อน เป็น router wirless ของ zyxel แบบ port เดียวไม่มีเสา ซึ่งเก่ามากๆ

พอผม connect เข้าไป มันก็ขึ้น time out แล้วก็ connect failed

พอเพื่อนเปลี่ยน router ตัวใหม่อีกตัว ของ 3com ก็ใช้ได้ สามารถ connect ได้ปกติ

10
การทีเราใช้ router

การทีเราใช้ router แล้วปล่อยให้มีการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทต่อเนื่องเป็นเวลานาน
บ้างครั้ง อาจมีอาการ router hank ได้ครับ วิธีแก้เพียงคุณเสียเวลาซัก 5 นาที
ถอดปลั๊กไฟออก เพื่อให้ระบบของทางผู้ให้บริการหรือ ISP ได้หยุดส่งค่าต่างๆ
มาที่ router ของเรา ที่อาจเกิดการเชื่อมต่อไม่สมบูรณ์ อีกอย่าง Router ของเรา
จะได้มีเวลาพัก และระบายความร้อนที่สะสมออกไปด้วยครับ

ส่วนที่เข้าใจกันว่าอุปกรณ์ไม่รองรับ Mac นั้น ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่มีการเชื่อต่อและต้อง
มี driver ควบคุมการทำงาน อาจเป็นไปได้ครับ แต่ Router จะเชื่อมต่อกับเครื่อง
คอมพิวเตอร์ด้วย IP Address ซึ่งผมเข้าใจว่าไม่ต้องมี driver แต่การเชื่อมต่อที่เกิดขึ้น
แล้วไม่สามารรถใช้งานได้ อาจเกิดจากระบบ security ที่ใช้ไม่ตรงกับที่ Mac ใช้
ถ้าเป็นไปได้ ลองเปลี่ยนมาใช้ WPA2/Personal ดูนะครับ น่าจะใช้ได้

อีกอย่างในกรณีที่การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ท เกิดอาการช้ามากๆ ลองเข้าไปสู่หน้าการตั้งค่า
ผ่านทาง web Browsers ดูนะครับ แล้วของดูในส่วนของ Status ADSL ว่า
Data Rates ต่ำกว่าที่เราขอมากมั้ย
Noise Margin ต่ำกว่าที่ควรจะเป็นมั้ย (ปกติน่าจะอยู่ในช่วง 27 ขี้น แต่นิ่งที่สุดคือ 31)
Attenuation(dB) สูงมั้ย ถ้าสูงแสดงว่ามีการกวนในสายมาก

ในค่าที่ดูนี้ ดูในฝั่ง Down Streme อย่างเดียวก็ได้ครับ
ถ้าต่ำมากๆ ก็ลองดูที่กล่องกันฟ้าที่เป็นกล่องสีดำๆ (บ้างอันเป็นสีเทา หรือน้ำตาล) ว่า
จุดขั้นยึดสายหลวมหรือคลอนมั้ย ถ้าหลวมหรือคลอนก็ขั้นให้แน่นนะครับ
เพราะสัญญาณ ADSL จะอยู่ที่ผิวของสายทองแดงนะครับ ไม่ได้อยู่ในแกนสาย
เนื่องจากเป็นสัญญาณความถี่ครับ ไม่ใช่สัญญาณไฟฟ้า ส่วนสัญญาณโทรศัพท์
เป็นสัญญาณไฟฟ้า วิ่งในแกนสายครับ

หายเหตุ
อันนี้เป็นทริกที่ช่างระบบของทางผู้ให้บริการทำให้ผมครับ คือ ตัดจุดเชื่อมต่อ
เก่าออก ปลอกสายใหม่มั้งสายเส้นสีดำที่มาจาก Node สัญญาณ และสายโทรศัพท์
ที่จะเข้าบ้านเรา แล้วพันกันเข้าไปใหม่จะใช้คีมช่วยบิดก็ได้นะครับ เกลียวจะได้แน่นขึ้น
จากนั้น เอาบัดกรีมาเชื่อมด้วยตะกั่วอีกชั้น เพื่อให้สัญญาณ สามารถวิ่งผ่านที่จุดเชื่อม
ได้ดียิ่งขึ้น ตะกั่วที่แนะนำครับน่าจะใช้เป็นแบบเส้นเล็ก แบบที่ใช้กับอุปกรณ์อีเล็คโทรนิค
เลือกแบบที่เค้าเรียกว่าตะวั่วเงิน จะดีกว่าเพราะมีความแข็งน้อยกว่า สามารพันเข้ากับ
แกนของกล่องกันฟ้าได้ง่ายกว่าครับ เวลาพันตะกัวไม่แตก ทำให้จุเชื่อมไม่ร้าว

ปล. ข้อแนะนำใน หมายเหตุ จะทำหนือไม่ทำก็ได้ครับ

ลืมครับ การที่เรากดปุ่ม Reset เป็นเวลา 5 วินาที เป็นการทำ Soft Reset ครับ ให้ผล
แบบเดียวกับการปิดแล้วเปิดใหม่ แต่การทำ Hard Reset จะคืนค่าที่มาจาโรงงานครับ
คุณต้องตั้งค่าการเชื่อต่อใหม่ทั้งหมด

3876
ขอบคุณ พี่ pong

ขอบคุณ พี่ pong ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมฮะ

13
จุดนี้ เราขอขอบคุณ คุณ

จุดนี้ เราขอขอบคุณ คุณ พงศธรกะคุณ มายน์มายด์ อย่างสุดซึ้ง (จริงๆนะ)

จะบอกว่าคอมเม้นนี้ใช้แมคโพสค่า เย่!

ปัญหาคือ ถ้าเร้าเต้อเราเซ็ทพาสเหวิดไว้ ถึงแม้จะใส่ถูก แต่คุณแมคเค้าจะfailedตลอดเว

แต่ถ้าไม่ได้เซ็ทพาสเหวิดไว้ มันจะเล่นได้ปกติเหมือนตอนนี้อะค่ะ

แต่ต้องยอมให้คนอื่น(ห้องข้างๆในคอนโด)แอบใช้ด้วย ฮึๆๆงอลล

ถึงยังไงก็.....
ดีใจมากมาย เล่นได้แล้ว คิคิ

ขอบคุณอีกครั้งนะค้าาา

3876
ยินดีด้วยครับ

ยินดีด้วยครับ

Cybernet's picture
399
ถ้าไม่ใช้ password

ถ้าไม่ใช้ password แล้วต่อได้นี่อาจจะเป็นเพราะเลือกชนิดของ pasword ผิดหรือเปล่าครับ

ลองเช็คดูว่าในช่อง password ทีี่เราตั้งใน router นั้นเป็นชนิดไหนครับเช่น wep wpa แล้วลอง set ดูใหม่ครับ

13
ตั้งแบบ wpa อะค่ะ

ตั้งแบบ wpa อะค่ะ พาสเป็นเลขเก้าหลัก

ikok's picture
10285
ตอนใส่ password

ลองดูนิดนะครับว่าตอนนั้นมีปุ่ม caps lock ค้างเอาไว้อยู่หรือไม่ และภาษาที่กรอกลงไปเป็นภาษาอะไร

ผมเคยเจอเรื่องคล้าย ๆ กันนี้เกิดเพราะว่าผมไปตั้ง password เอาไว้เป็นภาษาไทยโดยไม่รู้ตัวครับ(ผมตั้งเปลี่ยนภาษาไทยด้วย caps lock) ทีนี้กว่าจะหาสาเหตุได้ ก็ใช้งานไม่ได้อยู่พักนึง ยิ้ม

13
ไม่แค็บล็อก

ไม่แค็บล็อก ไม่ผิดภาษาแน่นอนค่า>,<

10
ถ้าเป็นไปได้ ลองตั้ง password

ถ้าเป็นไปได้ ลองตั้ง password type เป็น WPA-PSK ครับ แล้วลองตั้ง password
ใหม่อีกครั้ง แต่ต้องเกิด 8 ตัวอักษรขึ้นไปนะครับ ตอนตั้งพยายามใช้ตัวพิมพ์เล็กทั้งหมด
ดูก่อนนะครับ

ไม่ทราบว่าเครื่อง mac ที่ใช้เป็นรุ่นอะไรครับ แล้ว OS เวอร์ชั่นเท่าไหร่แล้ว

แต่ถ้ากำหนด password ไม่ได้จริงๆ แนะนำให้ใช้ MAC Address Filtering
เพราะวิธีการนี้ ถ้าเครื่อที่ไม่มีรายชื่อ mac address อยู่ใน router ของเรา
มันจะไม่คุยด้วย ไม่ว่าเครื่องนั้นจะเป็นของใครก็ตาม แต่ก่อนที่จะเปิดฟังก์ชั่นนี้
คุณต้องไปเพิ่มรายการ mac address ของคุณให้ครบก่อนนะครับ (วิธีนี้คือวิธีที่คุณเผลอไปติกถูกนั่นแหละ)

ทีนี้พอมีเพื่อนคุณมาที่ห้องแล้วต้องใช้งาน ก็ค่อยเพิ่มรายการ Mac address
เครื่องของเพื่อนเข้าไป เค้าก็จะใช้ได้ แบบนี้เราจะสามารถกำหนดได้
และรู้วว่ามีใครบ้างที่ใช้ร่วมกับเรา

อีกวิธีคือ เปลี่ยนชื่อ SSID ของคุณซะ แล้วซ่อนชื่อไว้ wireless จะสแกนไม่เห็น
วิธีการคือ คุณต้องระบุชื่อ wireless network เองในการเชื่อมต่อ

วิธีการที่กล่าวมาอาจยุ่งยาก แต่เป็นหลักปฎิบัติสำหรับองค์กร แต่ก็ประยุกใช้ได้ในบ้านครับ

อันนี้เป็น เวปของทางทรู ในการตั่งค่าเครื่องให้ใช้ได้กับ MAC
http://support.trueinternet.co.th/technical/mac.php

อันนี้เป็นวิธีการตั้งค่า Wireless Security กับMAC
http://support.trueinternet.co.th/technical/content/content.php?content=...

13
โอ๊ะๆๆ

โอ๊ะๆๆ วิธีซ่อนวายเลสน่าสนใจมากๆค่ะ

แล้วเราจะตั้งค่าให้มัน Hide วายเลสยังไงเหรอคะ

เครื่องของเรา MacBook Unibody รุ่นที่กำลังขายอยู่ในไอสตูดิโออะค่ะ

ป.ล.ขอถามคำถามไม่น่าถามหน่อยนะคะ แม็คเวลาจะเปลี่ยนภาษากดปุ่มไหนบ้างเหรอคะ ที่เล่นๆมานี่กดธงชาติเอาลูกเดียวค่ะ >,<

....พอจะมีลิ้งค์ที่สอนใช้แป้นลัดสำหรับแมคมั้ยคะ เอาแบบเปรียบเทียบกะใช้วินโด้วทั่วไปจะดีมากเลยค่า คิคิคิ

ขอบคุณค่าาา

10285
วิธีเปลี่ยนภาษานะครับ

• แบบเป็นทางการ กด command + space bar (หรือเข้าไปตั้งเองได้จากใน system preference/ Keyboard & Mouse/ Keyboard Shortcuts ตามรูปประกอบ)
  • แบบไม่เป็นทางการ สลับภาษาหลักเป็นไทยก่อน แล้วจากนั้นกด caps lock เพื่อเป็นภาษาอังกฤษครับ
    http://macmuemai.com/content/145
13
ขอบคุณค่าา>,<

ขอบคุณค่าา>,<

10285
ยินดีก๊าบบ

^o^ / ~

10
วิธีซ่อน SSID

การซ่อน SSID ไม่ยากครับ เพียงแค่ Login เข้าสู่หน้าการตั้งค่า Router
จากนั้นไปที่ หัวข้อการตั้งค่า Wireless ลองดูแถวๆ ที่เราตั้งชื่อ Wireless ของเรา
จะมีให้เลื่อกว่า BroadCast SSID เป็น Yes หรือ No เป็น On หรือ Off
ให้เลือกเป็น No หรือ Off แค่นี้ก็ซ่อน SSID ได้แล้วครับ เพียงแต่เวลาเรา
ใช้ Wireless ให้เราไปเลือก Join Other Network จากนั้นก็ใส่ชื่อ SSID
ของเราที่ซ่อนไว้ (แต่ต้องใส่ใให้ตรงกับที่ตั้งไว้นะครับ)

13
รับทราบค่า

รับทราบค่า ไว้พรุ่งนี้จะลองทำดูนะคะ^^
แล้วจะมารายงานผลอีกที คิคิ

13
ทำได้เรียบร้อยแล้วค่า ขอบคุณม

ทำได้เรียบร้อยแล้วค่า

ขอบคุณมากๆค่า^^

comcomrit2's picture
64
hid ssid

ส่วนตัวผม เคยซ่อนแล้วมันชอบคอนเน็ตไม่ติดครับ ไม่รู้เป็นไร ใช้ wrt54gl fw เดิมๆ
ผมก็ open ธรรมดา แล้วทำ mac filter เอาครับ ถ้าใครอยากใช้ขนาดต้องมา มาดัก mac ก็ต้องยอมละครับ
แค่เน็ต วงแคบๆเร็วแค่ 5 Mbps มันยังจะมาทำก็ปล่อยละกันนะ

13
โหะๆๆ ปัญหาใหม่มาอีกแล้นน แมค

โหะๆๆ
ปัญหาใหม่มาอีกแล้นน
แมค ไอโฟน ต่อแบบซ่อนได้
แต่วายโอ้วของน้า หาวายฟายที่ซ่อนไม่เจอซะงั้น เลยจำใจกลับมาใช้แบบไม่ล็อคอะไรเลยแบบเดิม
เง้ออออ

Cybernet's picture
399
MAC filter

แนะนำว่าใช้ MAC address filter เอาก็ได้ครับ

nickoe's picture
4320
MAC filter

มีข้อเสียคือ เวลาใครมาบ้านเราต้องมาคอยเพิ่มเข้าไป
แต่ถ้าไม่ค่อยมีใครมาเพิ่มวิธีนี้ใช้งานดีทีเดียวครับ

Seap Sangdaranirungarn's picture
15
รบกวนผู้แตกฉานขอรับ

แม็คบุ๊คผมต่อwifiเล่นไปมาซักอาทิตย์นึงละครับมาวันนี้เล่นอยู่ดีๆมันกลับตัดและคอนเน็คไม่ได้ตัวซิมโบสขึ้นเครื่องหมายตกใจพอลองคลิกดูก็บอกว่ามันต่อไม่ได้ควรจะเริ่มแก้จากตรงไหนดีครับเซตค่าใหม่ก็ยังต่อไม่ได้เน็ตไม่มีปัญหานะครับเพราะผมยังต่อกับไอโฟนได้อยากขอความเห็นผู้รู้หน่อยขอรับ ขอประทานโทษนะขอรับหากมีคำพูดตกหล่นหรือแปลกไปเพราะกระผมใช้ไอโฟนพิมมันอาจจะแปลกนิดๆขอรับ

10
คุณ Seap Sangdarani...

คุณ Seap Sangdarani... ลองเปิด application ที่ชื่อ Key Change ดุนะครับ แล้วเลือกลบรายการเชื่อมต่อกับ network ของเราออกให้หมด

จากนั้นปิดโปรแกรม แล้วลองเชื่อมต่อกับ network ของคุณใหม่อีกครั้งนะครับ

ปล. ลองดูก่อนนะครับ

Seap Sangdaranirungarn's picture
15
อ่าขอบคุณนะขอรับ

อ่ายังมิได้ขอรับ ขอบคุณนะขอรับแต่ยังเหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงขอรับเหมือนเมื่อคืนมันจะบอกว่าเกิดการทับซ้อนของไอพีที่ใช้ในการเชื่อมต่ออะขอรับเราควรแก้ไอพีเองหรือไม่ขอรับแต่ผมรีนิวมันแล้วก็ยังไม่ได้ รบกวนผู้แตกฉานมาถ่ายทอดวิชาหน่อยขอรับ