แก่ะกล่อง : AppleCare for MacBook Pro

ikok's picture
10285

ผมได้ซื้อ AppleCare มาพร้อมเครื่องเมื่อเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมา แต่ว่ายังไม่ได้ลงทะเบียนครับ เลยได้มีโอกาสแก่ะกล่องของ AppleCare ตัวเป็น ๆ ให้ได้อ่านกัน แบร่..

กล่อง applecare for macbook pro

เมื่อแก่ะออกมาแล้วมีอะไรที่อยู่ภายในบ้าง

ในกล่อง applecare

และนี่คือที่มีมาในกล่องนะครับ

1. คู่มือเบื้องต้นเกี่ยวกับการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า และเงื่อนไขการรับประกัน(Getting Start Guide)
  2. คู่มือการลงทะเบียน AppleCare ผ่านเว็บ
  3. แผ่นโปรแกรมวิเคราะห์สภาพเครื่องทั่วไป TechTool Deluxe

หน้าตา Getting Start Guide

หน้าตา applecare getting start guide

ภายในมีรายละเอียดของการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเบื้องต้นถ้าเครื่องมีปัญหา ก่อนที่จะติดต่อทีมงาน applecare เพื่อทำการ support ครับ และในนี้มีเบอร์โทรติดต่อสำหรับในเมืองไทยด้วย ตามนี้ครับ

Thailand:
001800 4412904
Monday – Friday 9:00 am – 5:00 pm Thailand time zone*

มาต่อกันที่คู่มือสำหรับการลงทะเบียนผ่านเว็บ

คุ่มือการลงทะเบียน applecare ผ่านเว็บ

มีที่เราจะต้องทราบเอาไว้ล่วงหน้าก่อนการลงทะเบียนนะครับ

1. Product Serial ของเครื่อง Mac ของเรา (เข้าไปดูได้จาก system profile ครับ)
  2. วันที่ซื้อเครื่อง (นับจากวันที่ในใบเสร็จ)

และนี่คือตัวเลข AppleCare ที่เราต้องการ เขาจะมาแปะเอาไว้ด้านล่างของคู่มือลงทะเบียนผ่านเว็บเอาไว้แบบนี้

ตัวเลข applecare

และสุดท้้ายกับแผ่น TechTool Deluxe ครับ

[Update 8 มิย. 2554 - เหมือนว่าทาง Apple จะไม่แถมแผ่น Techtool Deluxe มาให้ในกล่องของ Applecare ปี 54 ช่วงตั้งแต่เดือน 3 เป็นต้นมาครับ)]

แผ่น techtool deluxe ที่มากับ applecare

แผ่น techtool deluxe ที่มากับ applecare

โปรแกรม Techtool Deluxe นี้จะเอาไว้เชคสภาพโดยรวมของเครื่องเราเบื้องต้น พร้อมกับแสดงรายงานภาพหลังจากที่วิเคราะห์เครื่องเราเสร็จแล้วให้ดูด้วย ยิ้ม

หมดแล้วครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
อีกไม่กี่วันก็จะซื้อเหมือนกัน

อีกไม่กี่วันก็จะซื้อเหมือนกันฮะ

10285
ซื้อเลยครับ

อย่ารอ เดี๋ยวพลาดนะครับ ยิ้ม

Mixmerize's picture
1480
สนุกสนานมั้ยพี่ก๊อก

กับการลงทะเบียน Apple Care เนี่ยะ ยิ้มปากกว้าง

10285
สนุกมากครับ

กำลังเขียนบทความเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่ ทำเอามึนไปวันนึง ๕๕๕๕

3876
งานงอก

งานงอกครับ ไปถามที่ร้านมา ประกัน หมดวันที่ 21-12-2009

แต่เราซื้อวันที่ 31 ธ.ค. ปีที่แล้ว

เคยเห็นท่านนึงมาโพสถามเรื่องประกัน ผมก็เลยถามพี่ก๊อกด้วยครั้งนั้น นานแล้ว ที่พี่ก๊อกแนะนำว่า ให้เอา ใบเสร็จไป update กับทางร้าน แล้วร้านเค้าจะ update วันให้

วันนี้ที่ร้านให้คำตอบมาว่า ไม่สามารถ update วันที่ได้ครับ แต่ว่าถ้าจะต่อประกัน ก็ยังสามารถต่อได้ แต่ต้องมีหลักฐานคือใบเสร็จ แล้วเค้าจะดำเนินการให้ และแนะนำให้ต่อก่อนวันที่จะหมดประกันก่อน ภายใน 1 อาทิตย์ เพราะว่า อาจจะมีการ delay จากทาง apple

10285
ขอให้โชคดีครับ

ผมก็เพิ่งตรวจเองเหมือนกันว่าทางร้านไม่ได้ register เครื่องให้ผม แล้วผมต้อง register เอง
แต่เรื่องวัน ผมสามารถเปลี่ยนเองให้ตรงกับวันที่ในใบเสร็จได้ และต่อประกันได้ในระยะเวลาไม่กี่นาทีระหว่างที่อยู่หน้าเครื่องนะครับ

แต่ต่อล่วงหน้าหน่อยก็ดี เพราะว่าช่วงนี้วันหยุดเยอะ และอาจจะมีอะไรหลุดไม่คาดฝันขึ้นมาก็ได้ ยิ้ม

rsakchai's picture
396
ว่าจะกลับไปซื้อที่เมืองไทยเหม

ว่าจะกลับไปซื้อที่เมืองไทยเหมือนกัน เทียบค่าเงินแล้วซื้อที่ไทยถูกกว่าเยอะเลยครับ ว่าแต่ผมเห็นบางเว็บเค้าเสนอขาย Apple care for Macbook Pro ประมาณ 7,000-8,000 บาท ทำไมราคาต่างจากที่ซื้อใน Apple store เยอะจังเลยครับ ใครพอมีข้อมูลตรงนี้บ้างครับ รบกวนหน่อยครับ

10285
ผมกลับไปซื้อที่เมืองไทยเหมือนกันครับ

ไม่ได้ซื้อเพราะถูกกว่า สำหรับผมคิดว่า การได้ซื้อของใช้ภายในประเทศ จ่ายแพงกว่าบ้าง แต่อย่างน้อยช่วยให้พี่น้องคนบ้านเราได้มีงานทำครับ ยิ้ม

ส่วนเรื่องเว็บขาย applecare ราคาถูกนั้น no comment ครับ ยิ้ม

mgnum's picture
3
มีแผ่นแบบนี้เหมือนกัน ยังสงสั

มีแผ่นแบบนี้เหมือนกัน
ยังสงสัยอยู่เลยว่าเอาไว้ทำไร

ต้องกลับไปลองเช็คสภภาพเครื่องที่บ้านบ้างแล้ว
(หลังจากหมดประกันไปแล้ว)

555+

Cybernet's picture
399
เครื่องผมก็ลงทะเบียนเองเหมือน

เครื่องผมก็ลงทะเบียนเองเหมือนกันครับ ทางร้านไม่ได้ลงให้

เช็คว่าประกันหมดเมื่อไรได้จาก https://selfsolve.apple.com/agreementWarrantyDynamic.do ครับ ใส่ serial number ของเครื่องลงไปครับผม

tonlyosaki's picture
198
พื่งไปดูมาครับ

ผมพื่งรู้ว่า apple care ของ 13' กับ 15' มันคนละอันกันอ่ะครับ ตอนแรกเห็นในโบว์ชัว apple care for mac book pro 12000 bath!!!! ผมงี้เข่าอ่อนเลยครับ แต่รู้งี้แล้วสะบายใจเยอะเลยครับ มีความสุข

3876
Update

ต่อประกันเรียบร้อยแล้วจ้า

หลังจากที่มีปัญหาประกันบนเว็ป หมดวันที่ 21 ก็เลยต้องนำใบเสร็จไป update ตามที่พี่ก๊อกเคยบอก และก็ update ได้จริงๆ ก็เลยสามารถต่อประกันได้

ดีใจฮะ อย่างน้อยก็อุ่นใจไปอีก 2 ปี

10285
ยินดีด้วยนะครับ =)

ได้อุ่นใจไปหลายนานเลย

ว่าแต่.. ช่วงนี้เป็น bot เฝ้าเว็บเหรอครับ ๕๕๕๕๕

3876
55+

ช่วงนี้นอนดึกครับ แวะเวียนมาตลอด ยังเห็นพี่ออนอยู่เลยตอนตี 4 ฮ่าๆ

Adariw's picture
269
เพิ่งซื้อมาเหมือนกันค่ะ :)

ไปซื้อที่ศูนย์ซ่อมของ MAC @ Siam Disc ชั้น 4

Photobucket

ปอยใช้ MBP 15" ซื้อ Apple Care มาในราคา 12,305 บาท (ถูกกว่าในเว็บนิดนึง)

Photobucket

แต่ตอนซื้อ ให้เค้าลงทะเบียนให้น่ะค่ะ แต่ดูเหมือนว่าการลงทะเบียนในระบบ
จะจำกัดเวลาด้วย คือลงทะเบียนได้ไม่เกินบ่ายสามโมง
แล้วพี่เค้าก็ลงทะเบียนให้ตอนบ่ายสามพอดีเป๊ะ ...ก็เลยไม่รู้ว่าลงทะเบียนเรียบร้อยไปรึยัง

เราจะสามารถเช็คได้ยังไงบ้างคะ?

nickoe's picture
4320
เหอ

มีต้องลงทะเบียนก่อนบ่ายสามด้วยเหรอ
ไม่น่าเกี่ยวนะ เพราะว่าผมยังลงเอาตอนมืดเลย

จะเช็คได้ไปที่ https://selfsolve.apple.com/agreementWarrantyDynamic.do
แล้วเอา serial ใส่ลงไปครับ
ถ้ายังไม่ขึ้นอย่าตกใจ เพราะปกติจะ update ภายใน 24 ชั่วโมง

269
เช็คแบบนี้รึเปล่าคะ..

ดูตรงประโยคที่บอกว่า...AppleCare Protection Plan.
Estimated Expiration Date: July 16, 2013

ใช่มั๊ยคะ?

เอ่อ..เรื่องลงทะเบียนก่อนบ่ายสาม ปอยก็งงเหมือนกัน..เพิ่งรู้ก็ตอนนั้นอ่ะคะ
ดูเหมือนพี่เค้าจะไม่โปรเท่าไรด้วย - -"

pippo's picture
2469
เป็นไปได้ว่า

วันนั้นพี่เค้าอาจมีนัด dinner กับแฟน ต้องรีบกลับไปเตรียมตัวหลังบ่าย 3 เดี๋ยวไม่หล่อสุดๆ
ยิ้ม อาย

CooLMiLK SCAN's picture
152
ถูกใจ

ถูกใจเหตุผลของพี่ pippo มากเลยครับ เป็นเหตุผลที่สมเหตุสมผลที่สุดแล้วครับ

ปล. บางทีพี่เค้าอาจจะมีนัดกับหมอฟันไว้ตอนบ่ายสี่ก็ได้ครับ อิอิอิ ต้องรีบไปครับ ปวดฟันนอนไม่หลับครับ หัวเราะร่วน

269
55555

เป็นงั้นไป หรือว่า...

Kukik's picture
22
คุณ ikok อยู่ต่างประเทศเหรอคะ

คุณ ikok อยู่ต่างประเทศเหรอคะ