Windows XP Pro SP3 บน BootCamp [วิธีลง bluetooth driver ที่หายไป]

NewMac's picture
40
ผมลง Windows XP Pro SP3 ลงใน BootCamp ของเครื่อง iMac 21.5" ราคา 43,900 บาท ติดปัญหาเรื่อง Driver ครับ

Driver ที่ขาดคือ Bluetooth USB Host Cantroller

ต้องทำอย่างไงดีครับ

[ผมย้ายกระทู้มาเก็บในห้อง how-to นะครับ - kok]

40
ลืมบอกไปว่า

แผ่น Driver ที่ใช้นั้น ผมเอาออกมาจากกล่อง ของ iMac เลยครับ

40
ถามเองตัวเองเลยครับ (ทำได้แล้วครับ)

ผมได้ทดสอบหลายๆวิธีแล้วครับ กับ iMac 21.5" 3.06 GHz 4GB Ram 500 HDD , Windows XP Professional Service Pack 3

ปัญหาที่เกิด มีดังนี้

1. ไม่เจอ Driver Bluetooth USB Host Controller
  2. ปุ่ม esc - Ejec ไม่สามารถใช้งานได้ เนื่องจาก

สิ่งที่ต้องเตรียมไว้

1. Driver Boot Camp 2.1
  2. WinRAR

วิธีแก้ไข

1. หลังจากที่ติดตั้ง Windows XP เสร็จเรียบร้อยแล้ว ให้ติดตั้ง Driver Boot Camp 3.0 ที่แผ่น Mac OS X Install DVD ที่มากับเครื่อง iMac หลังจากที่ติดตั้ง Driver Boot Camp เรียบร้อยแล้ว เครื่องจะ Restart หนึ่งรอบ
  2. หลังจากที่เครื่อง Restart กลับมาแล้ว ให้คลิ๊กขวาที่ My Computer แล้วเลือก Mangae แล้วเลือก Device Manager ให้เราดูว่ามี Driver ตัวไหนที่ยังไม่ได้มีการติดตั้งบาง (เครื่องของผมที่เจอคือ Driver Bluetooth USB Host Controller)
  3. ให้เราติดตั้งโปรแกรม WinRAR ที่เตรียมไว้
  4. ให้เราใส่แผ่น Driver Boot Camp 2.1 ที่เตรียมไว้เข้าไปในเครื่อง
  5. ให้เราคลิ๊กขวาที่ DVD-RW Driver (Driver Boot Camp) แล้วเลือก Open เลือก Boot Camp เลือก Drivers เลือก Apple
  6. เราจะเห็นไฟล์ที่ชื่อว่า AppleBluetoothInstaller ให้เรากดคลิ๊กขวา แล้วเลือก Extract files
  7. ให้เรา Save ไว้ที่ไหนก็ได้ที่เราจะสะดวกในการหาไฟล์
  8. ให้คลิ๊กขวาที่ My Computer แล้วเลือก Mangae แล้วเลือก Device Manager เลือกไปที่ Driver Bluetooth USB Host Controller แล้วคลิ๊กขวา เลือก Update Driver
  9. เลือก Install from a list or specific location [Advanced] แล้วกด Next
  10. เลือก Don't search. I will choose the driver to install. แล้วกด Next
  11. เลือก Show All Drive
  12. เลือก Have Disk
  13. เลือก Browes
  14. ให้เราเลือกหาไฟล์ที่เรา Extract files (ในขั้นตอนที่ 6) เราจะพบไฟล์ที่ชื่อว่า AppleBT ให้เรากดเลือก แล้วกด Open
  15. กด ok

แค่นี้เราก็จะได้ Driver Bluetooth USB Host Controller ที่ขาดหายไป หลังจากนี้เราก็สามารถใช้ ปุ่ม esc - Ejec ได้แล้วครับ

(ถ้ามีอะไรผิดพลาด ก็ขออภัยด้วยนะคับ เพราะผมมั่วเอา อิอิ)

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับวิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้านี้นะครับ

เดี๋ยวผมเก็บเข้าห้อง how-to เลยดีกว่า เผื่อมี user ที่พบปัญหาแบบเดียวกันระหว่างที่ boot camp ยังไม่รองรับ windows 7 อย่างเป็นทางการ คงมีคนถามเรื่อง driver เข้ามาเรื่อย ๆ ในอนาคต ยิ้ม

comcomrit2's picture
64
boot camp 3.0

boot camp 3.0
มันไม่ค่อยเวิคร์ หรือครับ

ikok's picture
10285
เอ..

ผมสับสนเหมือนกันครับ ๕๕๕๕ คุณจขกท. น่าจะใช้ boot camp 3.0 ที่มากับ 10.6 แล้ว

แต่ apple ก็บอกว่าอาจจะมีปัญหากับ windows xp sp3 อยู่กับ boot camp 3.0 นะครับ ผมเลยเอาวิธีแก้ไขปัญหาอื่น ๆ มาให้ด้วยแล้วในด้านล่างนี้

เพิ่มเติมให้นะครับ ผมเจอในหน้า support ของ apple มาเกี่ยวกับ boot camp 3.0 และ windows xp sp3 ที่ลงแล้วอาจจะติดปัญหา ในนี้ apple อธิบายวิธีแก้เอาไว้ครับ

http://support.apple.com/kb/HT3841

40
มีวิธีที่งายกว่านี้อีก

ผมไปโหลด bluetooth Update for Windows มาครับ ลิงค์ข้างล่างนี้

http://www.apple.com/downloads/macosx/apple/firmware_hardware/bluetoothu...

พอโหลดมาก็กดติดตั้งได้เลยครับ ไม่ต้องทำการยัด Driver อีกต่อไปครับ ง่ายนิดเดียวเอง

ใช้ได้ทั้ง Windows XP Professional SP3 , Windows 7 32 bit , 64 bit

เท่าที่ทดลองมานี่ ยังไม่พบปัญหาอะไรเลยครับ