Intel เตรียมเปิดตัวชิพประมวลผลรุ่นล่าสุด 17 ธันวาคมนี้

notekungs's picture
116
วันพรุ่งนี้ (17-12-52) ถือเป็นฤกษ์ดีที่ทาง Intel จะทำการเปิดตัวแนะนำชิพประมวลผลรุ่นใหม่ล่าสุดสำหรับคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊ค พร้อมกับเปิดตัวเทคโนโลยีใหม่ที่หลายๆ ฝ่ายต่างจับตามอง…โดยการเปิดตัวในครั้งนี้นั้น นับว่าน่าจับตามองมากสำหรับ Intel เพราะเนื่องจากเป็นโอกาสครั้งแรกของ Intel ในการนำเสนอความพร้อมสำหรับเทคโนโลยีที่หลายๆ ฝ่ายต่างจับตามอง โดยจะเป็นการเปิดตัวเทคโนโลยีภาคต่อหรือเทคโนโลยี 32-nanometer อย่างเป็นทางการ ซึ่งในปัจจุบันนี้ ชิพประมวลผลของ Intel ที่ผลิตขึ้นทั้งหมดนั้น จะใช้เทคโนโลยี 45-nanometer ในกระบวนการผลิต แต่ด้วยเทคโนโลยี 32-nanometer ซึ่งมีทั้งความเร็วที่ดีกว่า ประสิทธิภาพที่สูงกว่า อีกทั้งยังมีขนาดที่เล็กกว่าอีกด้วย จึงทำให้เป็นจุด ดึงดูดความสนใจใหม่ในแวดวงการไอที โดยชิพประมวลผลตัวแรกที่จะใช้เทคโนโลยีดังกล่าวนี้ ได้แก่ ชิพในตระกูล i โดยทางต้นสังกัดได้วางเอาไว้ว่า จะใช้งานการประชุม Consumer Electronics Show ในเมืองซานฟรานซิสโกที่จะจัดขึ้นในเดือนมกราคมนี้ในการพรีวิวตัวอย่าง พร้อมทั้งอธิบายรายละเอียดต่างๆ โดยจะมีการเปิดตัวชิพประมวลผลตระกูล Core i3 อาทิ i3 530 ที่มีรอบในการประมวลผล 2.93GHz พร้อมกับอัพเดตชิพในตระกูล Core i5 ด้วย

ที่มา : Cnet , Pantip

tonlyosaki's picture
198
ขอถามอะไรหน่อยนะครับ

ผมงงกับรุ่นของ intel อ่ะครับ i7 นี้ออกก่อน i5 แต่ไม i7 แรงกว่าอ่า....... หรือว่าผม check spec ผิดยังไง ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

ikok's picture
10285
Core i7 vs i5 นะครับ

ง่าย ๆ แบบนี้ครับ

ตัว i7 สำหรับ performance
ตัว i5 สำหรับผู้ใช้บ้าน ๆ หรือ consumer โดยทั่วไปที่ไม่ได้ต้องการ performance ในบางจุดที่ i7 มีครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับข่าวนะครับ :)

^o^ /~

tonlyosaki's picture
198
ขอบคุณครับ พี่ kok

ว่าจะอับ spec น้อง pc ตัวเก่งของผมชะหน่อย มีความสุข