Apple Remote (ตัวใหม่ล่าสุด)

NewMac's picture
40
Apple Remote (ตัวใหม่ล่าสุด) ไม่สามารถใช้กับ Apple Macbook 13.3" 2.26 GHz [MC207TH/A] ได้ครับ ใครเจอปัญหาอย่างที่ผมเจอ และมีวิธีแก้ไข้ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ต้องจับคู่ใหม่ครับ

ลอง pair remote ดูใหม่นะครับ ตามที่ผมเข้าใจ ปัญหาน่าจะเกิดจาก

เครื่องคุณ pair กับ remote อื่นอยู่ก่อนหน้านั้นแล้ว หรือไม่ก็เขายังไม่ได้ pair กันครับ (หลักการเดียวกับการจับคู่มือถือกับหูฟัง bluetooth ครับ) แต่ก่อนเขาจะใช้งานกันได้เลยโดยไม่ต้อง pair แต่เราควรจะ pair เพราะถ้ามี remote หลายตัวอยู่บริเวณเดียวกัน แล้วใช้งานพร้อมกันเครื่องมักจะสับสนครับ .. แต่ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องรุ่นใหม่ต้อง pair ก่อนหรือไม่นะครับ ยังไงเีสียก็ลอง pair ดูก่อนนะครับ ถ้าใช้ไม่ได้ ก็ลองเอาไปให้ที่ร้านตรวจสอบดูครับ

Tidty's picture
22
เท่าที่ทราบนะครับ MacBook

เท่าที่ทราบนะครับ MacBook ตัวใหม่จะไม่สามารถใช้ Apple Remote ได้นะครับ ดูเหมือนว่าทาง Apple จะได้ทำการตัด IR Port ออกไป

10285
ขอบคุณครับ

ผมไปค้นในเว็บ apple มาให้อีกทีแล้ว อันนี้ยืนยันเพียบครับว่าใช้ไม่ได้ ยิ้ม
http://bit.ly/6F2WKF

Mixmerize's picture
1480
เคยได้ยิน

คนในนี้แล่ะ พูดถึงรอบนึง แต่ผมหาหลักฐานไม่เจอเลยยังไม่กล้ามาตอบ แบร่.. แห่ะ ๆ 1

10285
ผมเพิ่งเห็น apple remote ตัวใหม่ก็งานนี้ล่ะครับ

หน้าตาเก๋ดี สวยไปอีกแบบนะ เปลี่ยน body คงทำให้ชัดไปเลยว่าใช้ได้กับตัว MacBook Pro เท่านั้น ยิ้ม

Tidty's picture
22
และแล้วผมก็ได้ New Apple

และแล้วผมก็ได้ New Apple Remote มา ขนาดยาวและน้ำหนักมากขึ้น แต่ทำให้สามารถจับได้กระชับมือมากกว่าตัวเก่าครับ

10285
ยินดีด้วยนะครับ

ยิ้ม อันใหม่เก๋ดี ผมอยากได้เหมือนกัน