อยู่ดีๆเสีียงในไอทูนมันแปลกๆแก้ยังไงดีคะ

lookmookajamoo@hotmail.com's picture
13

เสียงมันไม่แน่นเหมือนเดิมค่ะ เหมือนเครื่องดนตรีมาไม่ครบ เสียงคนร้องก็ไม่ชัด เป็นเพราะอะไรคะ

nickoe's picture
4320
ฟังผ่านอะไรครับ

หูฟังหรือลำโพงที่ต่อเพิ่ม ลองเช็คดูว่าต่อสนิทรึเปล่า
ปกติถ้าอาการนี้จะเป็นที่การต่อไม่สนิทครับ

แต่ถ้าปกติดี ให้ตรวจดู eq ว่ามีการตั้งอะไรไว้รึเปล่า
ถ้าไม่ได้ตั้งไว้และคิดว่าผิดปกติแน่นอนให้ลอง restart iTunes ครับ

lookmookajamoo@hotmail.com's picture
13
eq คืออะไรคะ ฟังผ่านหูฟังค่ะ

eq คืออะไรคะ ฟังผ่านหูฟังค่ะ เช็คแล้วว่าต่อสนิทดี แต่ว่าตอนนี้ลองผ่านลำโพงไม่ได้อ่ะ ทำงานอยู่ ถ้าหูฟังเสียจะเป็นอาการแบบนี้หรือเปล่าคะ

nickoe's picture
4320
eq

คือการปรับแต่งย่านความถี่เสียงครับ มีผลต่อเสียงที่ออกมาเหมือนกันครับ
ลองขยับๆสายหูฟังดู ถ้าสายขาดในอาจมีอาการดังกล่าวเช่นกันครับ
ทดสอบดูเอาหูฟังออก เปิดเสียงเบาๆ ดูว่าลำโพงให้เสียงที่ปกติรึเปล่าครับ
หรือหาหูฟังอื่นมาทดสอบ

ยังไงถ้าไม่หายตอนเย็นเลิกงานแนะนำว่าเอาเข้าไปร้านที่ซื้อมาครับ
เพราะผมเดาไม่ออกว่าเป็นที่ system หรือ hardware

od2504's picture
1077
เพิ่มเติมให้ครับ

eq=equalizer ตัวปรับแต่งเสียงตามใจผู้ฟัง สนับสนุนผู้ชื่นชอบลักษณะเสียงแบบต่างๆ เช่นชอบเสียงแหลมบาดหู หรือทุ้มแบบกลองเพล
ฟังค์ชั่นนี้ เลือกได้จากเมนู window บน iTunes จะมีให้ติ๊กระหว่าง qualizer กับ iTunes ครับ (บังเอิญผมไม่สามารถ upload ภาพให้เห็นได้ ขออภัยด้วยครับ)