lollipopz's picture
2
ซื้อmacbook white ที่เปนunibody มาค่ะ
Health Information:
Cycle count: 15
Condition: Normal
ปกติมั้ยค่ะ

ตอนใช้งาน เปิดเครือ่งแค่ ประมานครึ่งชม.
แบตเตอรี่ลดจาก 99% เป็น 87%
มานลดเร็วเกินไปมั้ยค่ะ

อยากรู้ว่า Condition นี่มันมีอะไรบ้าง
เปิดดูในเน็ต เหนว่ามี Highด้วยช่ายมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

minemind's picture
3876
แบตเตอรี่ นี่ลดช้า หรือ เร็ว

แบตเตอรี่ นี่ลดช้า หรือ เร็ว มันน่าจาขึ้นอยู่กับว่า ตอนนั้นมีการใช้งาน ที่เกี่ยวเนื่องกับการประมวลผลของ cpu มากหรือน้อยนะครับ เช่น แบบใช้ทำงาน photoshop หรือ premier หรืองาน 3D ต่างๆ อาจจะทำให้ หมดไว

แต่ถ้าเปิดแค่ internet ฟังเพลง จะอยู่ได้นานกว่า

ส่วน condition ผมก็ไม่แน่ใจนะ แต่ของคุณ lolipopz น่าจาเป็น good นะครับ

Dj_Ekk's picture
96
ของผม Cycle ไป 7

ของผม Cycle ไป 7 ครั้งเองมันก้อขึ้นว่า
Condition: Normal นะครับ
แต่ผมจะเสียบที่ชาร์ทตลอดเวลาครับไม่ค่อยได้เปิดโดยไม่ชาร์ท

lollipopz's picture
2
แล้วควรเสียบชาร์ทตลอดมั้ยค่ะ

แล้วควรเสียบชาร์ทตลอดมั้ยค่ะ หรือว่าควรดึงออกถ้าเต็ม

บางทีแบตหมด ก้เสียบชาร์ท จนมานเต็ม แต่ยังใช้ต่ออยู่
ควรดึงออกแล้วใช้ไฟจากแบตต่อ หรือว่าเสียบชาร์ทค้างไว้ก่อน

ikok's picture
10285
ไม่ควรครับ

เต็มแล้วเอาสายชาร์จออกครับ

ไม่อย่างนั้นอายุแบตจะสั้นกว่าที่ควรจะเป็นครับ ยิ้ม