tonlyosaki's picture
198
ผมจะควบคุมการเปีดปิดของไฟ keyboard ได้ยังไงครับ แบบเวลาอยู่ที่แจ้งแล้วมันเปีดไม่ได้อ่ะครับ ต้องอยู่ที่มืดเท่านั้นมันถืงจะมีไฟให้ ผมเลยอยากรู้ว่าเราสามาศเปีดไฟ keyboard ในทุกๆที่ได้ไหมครับ

ikok's picture
10285
อยู่กลางแจ้ง

เขาไม่เปิดให้น่าจะเป็นปรกติแล้วนะครับ

หรือจริง ๆ แล้วเขาติด แต่ว่าเรามองไม่เห็นเพราะว่ามันจ้า?

198
ถ้าอย่างนั้น

เราควบคุมด้วยมือไม่ได้เหรอครับ

ป.ล มี external hard disk ที่ใช้ firewire 800 แนะนำไหมครับ

10285
ได้นะครับ

ควบคุมด้วยปุ่ม F5-F6 ที่อยู่บนคีบอร์ด ที่จะแสดงสัญลักษณ์ไฟเล็ก กับไฟใหญ่ ๆ นั่นล่ะครับ เอาไว้ควบคุมไฟคีบอร์ดแบบปรับเอง ยิ้ม

ส่วนตัว ext hdd ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ WD Passport Studio 500GB

wd passport 500 gb

http://macmuemai.com/forum/topic/1392

198
F5-F6

มันแค่ควบคุมความสะหว่างไม่ใช่เหรอครับ พอออกไปที่แจ้ง สองปุ่มนี้ก็กดไม่ได้เลยอ่ะครับ

10285
ความสว่างของ keyboard ล่ะครับ

ถ้าเป็นความสว่างหน้าจอจะเป็นปุ่ม F1-F2 (ไม่แน่ใจครับ ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องตอนนี้ แต่เป็นปุ่ม Fแรก ๆ )

ส่วนปุ่ม F5-F6 เป็นความสว่างของคีบอร์ดถูกแล้วครับ คาดว่าที่คุณไม่เห็นว่าเขาทำงาน เพราะคุณเอาไปใช้กลางแจ้งครับ -.-

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ไฟบนคีบอร์ดเขาถูกออกแบบมาให้ใช้ในที่ร่ม ที่มืดหรือว่าแสงน้อยเป็นหลักครับ กลางแจ้งยังไงเราก็มองเห็น

ลองไปดูใน system preferences นะครับ ตรง keyboard & mouse แล้วเลือกเอา auto adjust ของไฟในคีบอร์ดออก เผื่อเขากันเอาไว้ครับ

10285
ขอทราบจุดประสงค์ได้ไหมครับ

ว่าทำไมถึงต้องการเปิดไฟคีบอร์ด หรือว่าเห็นไฟคีบอร์ดในที่กลางแจ้ง?

198
จุดประสงศ์

คือบางทีผมไปอยู่ที่มืด ที่อาตจะไม่มืดมากนัก สำหรับคอมแล้วมันยังเป็นที่ๆสะหว่างอยู่ แต่สำหรับผมๆว่ามันมืดพอสมควร ฉนั้นมันไม่ยอมเปีดไฟให้ผมไง ผมก็เลยหาวิธีเปีดปิดด้วยตัวเองอ่ะครับ

ป.ล MBP F5-F6 เป็นตัวปรับไฟ keyboard ส่วน F1-F2 จะเป็นพวก dashboard อะไรเนี้ยแหละครับ (โทดทีครับผมก็ไม่ได้อยู่หน้าคอมเหมีอนกัน)

HATE's picture
118
F1 กับ F2

F1 กับ F2 เป็นตัวควบคุม ความสว่างหน้าจอครับ ส่วนควบคุมไฟคีย์บอร์ด คือ F5 กับ F6 ครับ F3 กับ F4 เป็นพวก dashboard
ของผม MBP 13"

198
ครับผม

ตอนนั้นคือผมไม่ได้อยู่กะคอม เลยไม่รู้อ่ะครับ ตอนนี้อยู่บ้านรู้ละ

(รุ่นเดียวกันครับ MBP 13')