ข่าว : เจอ Malware อันตรายใหม่บน iPhone [เครื่อง Jailbreak]

ikok's picture
10285
อ่านเจอข่าวนี้มาคิดว่าเอามาแบ่งกันดูนะครับ

พบเจอ malware อันตรายบน iPhone ตัวใหม่ที่สามารถคัดลอก sms ทั้งหมดที่มีในเครื่องแล้วส่งไปยังที่อื่น และยังสามารถทำให้เครื่องถูกควบคุมได้จากระยะไกล (โชคสองชั้น) ครับ

malware ตัวนี้มีเฉพาะบนเครื่อง iPhone ที่ทำการ jailbreak แล้วนะครับ เพราะว่าเขาอาศัยช่องโหว่ที่มีอยู่จากการ jailbreak ที่ผู้ใช้ทั่วไปไม่ทันระวังตัว และร้ายไปกว่านั้นคือ malware ตัวนี้ scan ตัวเองเพื่อเผยแพร่ต่อไปเองได้เรื่อย ๆ ครับ

วิธีแก้ ... เท่าที่อ่านดูคือ restore apple firmware อย่างเดียว -.-

อ่านจาก
Security.nl - แปลด้วย กูเกิล

ข้อมูลประกอบ
http://www.xs4all.nl/veiligheid/security.php

ผ่าน
IT.Slashdot.org

nickoe's picture
4320
เท่าที่จำได้

นี่เป็นครั้งที่สองที่ iPohne เครื่องที่ jailbreak แล้วจะมีปัญหาอะไรแบบนี้
ต้องระวังกันหน่อยนะครับ สำหรับใครที่ jailbreak

Nannie's picture
600
พี่ก๊อกกก...

เครื่องเราไม่ได้ Jail แต่ทำไมโปรแกรมแชทมันตัดเราออกจากระบบทุก 15 นาทีเลยอ่ะ

หรือว่าเราต้องไปโหลดตัว im แบบเสียตังค์มาใช้

T^T

10285
โปรแกรมแชท

มันมีอะไรอยู่ด้านใต้เยอะมากค่ะ

คือมันเป็นสองฝั่งน่ะ คือฝั่ง developer คนทำโปรแกรม กับทางต้นทาง service จริง ๆ ที่โปรแกรมไปครอบอยู่ (คิดว่าซ์้อแบบเสียเงินมาก็คงไม่ต่างกัน แต่อาจจะหลุดยากกว่าแบบฟรี เพราะทาง dev มีงบพัฒนาตาม service มากหน่อย)

ที่เป็นปัญหาคือตัว service นะ เพราะตัว service พวกนี้มักจะมีอะไรปรับเปลี่ยนเรื่อย ๆ พวก dev ก็ปรับตัวตามไม่ค่อยทันเหมือนกัน ใช้คุยผ่าน fb ไม่ก็ twitter หรืออีเมล์แทนไปก่อนนะ ยิ้ม

อ่อ มีเรื่องสัญญาณอีก ถ้ามาคุยในมือถือพวกโปรแกรม chat มันต้องมีสัญญาณส่งเข้าออกต่อเนื่อง (กินแบต) น่ะ

เคยใช้แล้วหลุดเหมือนกัน เลยเลิกใช้ไปแล้ว

od2504's picture
1077
อยู่บน iPhone ได้

อยู่บน iPhone ได้ ก็อาจปรากฏที่ Mac ได้ ถูกต้องไหมครับ

10285
ตอนนี้ยังครับ

เขาอยู่ได้บน jailbreak iphone เท่านั้นครับ บนเครื่องปรกติที่ไม่ได้ jailbreak จะไม่เป็นครับ ยิ้ม

อันนี้ยังมาไม่ถึง mac ครับ ~

jostar's picture
179
ถ้าอยู่บนแม็คได้

ถ้าอยู่บนแม็คได้ คงฮือฮาไปเลยทีเดียว(ใครมันช่างหาญกล้าเขียนUnix's virusได้)