ข่าว : Apple ปฎิเสธการรับประกันเครื่อง Mac ที่เกิดจากควันบุหรี่

ikok's picture
10285
อ่านข่าวนี้แล้วแปลกดีครับ มีรายงานจาก Consumerist.com ว่าทาง Apple ปฎิเสธการรับประกันเครื่อง(ภายใต้ AppleCare) ด้วยเหตุผลว่าเครื่องเสียเพราะเหตุที่เชื่อได้จากควันบุหรี่

ใครสูบบูหรี่ระหว่างใช้งานเครื่องบ่อย ๆ ก็ระวังนะครับ ยิ้ม

อ่านจาก
Consumerist.com
ผ่าน
AppleInsinder.com

Cybernet's picture
399
แปลกจริงๆครับ

แปลกจริงๆครับ

princetofu's picture
121
แย่เลย

อ้าว อย่างนี้ ทำยังไงดีละครับ แห่ะ ๆ 3

10285
แบบนี้...

เลิกบุหรี่ครับ ๕๕๕๕

minemind's picture
3876
เนียนอีกแล้ว

เลิกใช้ mac ครับ จะได้สูบบุหรี่ แล้วเครื่องนั้นยกให้ผมนะครับ

10285
เนียนกว่า..

นะครับนี่... แบร่..

princetofu's picture
121
อย่างนี้ต้อง

เลิกทำงานเวลาดูดบุหรี่... แบร่..

happiness's picture
148
Oh no

เคสที่ไม่รับซ่อมเครื่องเพราะเกิด Bio-Harzard จากควันบุหรี่
ยังสงสัยอยู่ว่าแอปเปิ้ลใช้อะไร หลักการไหนวัดระดับความอันตราย
งงงงงงง

ส่วน topic นี้อาจจะอยู่ในกระแสไปอีกสองสามอาทิตย์ จะมีผู้บริหารมาชี้แจงไหมเนี่ย

10285
จากที่อ่านนะครับ

เขาวัดได้จากปริมาณของ tar ที่สะสมครับ เป็นเรื่องไม่น่าจะยากเกินไปถ้าจะพิสูจน์สารตัวนี้ที่เกาะอยู่ตามที่ต่าง ๆ

ลองดูตัวอย่าง tar จากบุหรี่ 400 มวนได้จากคลิปนี้นะครับ

Nannie's picture
600
คนสูบบุหรี่จัดๆ

จะมีคราบติดที่เครื่องจริงๆนะคะ

แถวๆบริเวณที่วางมือน่ะค่ะ

หรือบางทีพวกขี้บุหรีก็ร่วงเข้าไปอยู่ในร่องคีย์บอร์ดอ่ะ...

แอบเคือง

ToboTi's picture
26
มองในแง่ดี

แอปเปิ้ลอาจจะหวังดีช่วยให้ผู้บริโภคเลิกบุหรี่ก็ได้นะครับ
ดูคลิปแล้วสยองเลย ขนาดน้ำยังดำขนาดนั้น แล้วปอดจะขนาดไหนครับ
เลิกบุหรีดีกว่าครับ เพื่อตัวเองและผู้คนรอบข้าง

jostar's picture
179
ผมว่าไม่ค่อยสมเหตุสมผลนะ

ผมว่าไม่ค่อยสมเหตุสมผลนะ แต่ผมมองให้ลึกกว่านั้นก็คือเหมือนอย่างกรณีเรื่องฟ้องบริษัทอื่นที่ใช้ชื่อappleเหมือนกัน อ้างว่าเป็นการทำให้ผู้บริโภคสับสน ทั้งๆที่รู้ว่าไปว่าฟ้องไปก็ไม่ชนะ เพราะมันไม่สมเหตุสมผลเอามากๆ แต่เค้าวิเคราะห์กันออกมาว่ามันเป็นการบอกโดยนัยว่าappleเอาจริงเรื่องลิขสิทธิ์ซึ่งก็เห็นว่าทุกวันนี้แอ๊ปเปิ้ลก็เป็นบริษัทอันดับต้นๆรองจากพวกไมโครซอฟท์เรื่องโดนละเมิดทรัพย์สินทางปัญญา(แต่ไมโครซอฟท์ตั้งใจให้ละเมิดเพื่อขยายฐานผู้ใช้ ผู้ใช้ก็เลยมากมายมหาศาลอย่างเช่นทุกวันนี้) อย่างกรณีนี้ผมคิดว่า เป็นการบอกโดยนัยว่าถ้าคุณไม่บำรุงรักษาเครื่องคุณเองเอะอะก็จะมาซ่อมให้มันคุ้มๆ แอ๊ปเปิ้ลสามารถปฏิเสธการเคลมได้ เป้นไปได้ว่าลูกค้าคนนั้นอาจจะไปเคลมแบบเรื่องไม่เป็นเรื่องหลายครั้งแล้วอะไรแบบนั้น แต่ถึงยังงัยก็แล้วแต่ผมว่ามันไม่แฟร์อยู่ดี ผมเบนช์มาร์กเครื่องผมก็ไม่ได้มีอะไรผิดปรกดิทั้งๆที่ผมก็พ่นบุหรี่วันล่ะซองหน้าแม็คของผมเหมือนกัน