พบปัญหาใน New iMac 21.5" ครับ รบกวนสอบถามพี่ๆช่วยแก้ปัญหาให้ทีครับ : (

2BREAKZ's picture
79
  1. ในการ share internet ของ iMac 21.5"(snow) ไม่สามารถทำได้ครับ ขึ้นขอความ

1. Microsoft Messenger ไม่สามารมเปลี่ยนรูปใน Display ได้ครับ

รบกวนพี่ๆช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยครับ ตอนนี้กำลังกลุ่มเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

[ย้ายห้องกับช่วยแทรกภาพให้นะครับ - kok]

nickoe's picture
4320
เอ

ไม่ทราบว่า router ยี่ห้ออะไรครับ

ส่วนเรื่อง display ไม่รู้จะเป็นเหตุเดียวกันรึเปล่า
แต่เมื่อก่อนแก้โดย ให้เปิด history ขึ้นมาครับแ้ล้วก็ปิดไป
แล้ว display จะเปลี่ยนได้ครับ

79
ขอบคุณมากครับเรื่อง

ขอบคุณมากครับเรื่อง messenger ใช้งานได้ปรกติแล้วครับ

แต่ส่วนเรื่อง router ผมดูไม่เป็นครับว่ายี่ห่ออะไร พอดีเพิ่งหัดเล่นนะครับ
รบกวนช่วยบอกทีครับว่าดูกันตรงไหน?

และเครื่องขึ้นข้อความนี้ด้วยนะครับ

เหมือนจะติดรหัสอะไรสักอย่างครับ แต่ตอนก็ไม่ได้ตั้งรหัสเข้าเครื่องไว้นะครับ
รบกวนด้วยครับ

nickoe's picture
4320
ถามอีก

router นี่ใครเป็นคน set ครับ
ถ้าเป็นคน set เอง ให้ลองปลดรหัสต่างๆชั่วคราวครับ
ว่าสามารถเข้าใช้งาน internet ผ่าน router ได้รึเปล่าครับ
เพราะมี router บางรุ่นที่การเข้ารหัส มันไม่เข้ากันกับ mac ครับ
เช่นของที่บ้านผมเป็นต้น เลยต้องใช้วิธีอื่นแทน

79
เจอแล้วครับต้นตอ

ขอบคุณมากนะครับที่มาช่วยตอบคำถามให้ผม พอดีผมเจอแล้วครับต้นตอของปัญหานี้

ก็คือ ผมเอาเครื่องไป Format และลง system มาใหม่ แล้วที่นี้เรื่องปัญหาในการ Create Network ก็ไม่มีอีกเลยครับ เครื่องเป็นปรกติสามารถ Create Network ได้เหมือนเครื่องทั่วๆไป

!!!!!!!! แต่ !!!!!!!​ แต่พอก่อนผมจะปิดเครื่อง ผมไป Disconnect เครื่องของผมเอง คือ ข้างล่างของ Joint Other Network จะมีชื่อเครื่องของผมโชว์อยู่ แต่ผมไป Disconnect และหลังจากนั้นก็ Create Network ไม่ได้อีกเลย

ผมจึงอยากรบกสนถามพี่ๆทุกคนอีกรอบครับ ว่าจะไปทำให้มันโชว์เหมือนเดิมได้ยังไงอะ และ Connect เหมือนเดิมได้ยังไงครับ เพราะผมอยาก Create Network ได้ครับ จะได้ให้เครื่องอื่นในบ้านเล่นได้ครับ ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ