copy file จาก mac ลง ex hdd ไม่ได้ T___T

nesle18's picture
2
copy file จาก mac ลง ex hdd ที่เป็น NFTS ไม่ได้

ต้องทำยังไงคะ??

ikok's picture
10285
มีทางเลือกแบบนี้นะครับ

ไม่ format ext. hdd ใหม่ให้เป็น FAT32 ก็ต้องหาโปรแกรมเขียน NTFS สำหรับ Mac มาติดตั้งครับ เพราะธรรมชาติแล้ว Mac OS X ไม่สามารถเขียนไฟล์ลง partition ที่เป็น NTFS ได้นะครับ (อ่านได้อย่างเดียว แต่เขียนอะไรลงไปไม่ได้ ถ้าไม่มีโปรแกรมเสริม)

เป็นประมาณนี้นะครับ เห็นมีคนเคยแนะนำเอาไว้หลายโปรแกรมช่วยเขียนไฟล์ลง NTFS เหมือนกัน ลองค้นหาดูนะครับ ยิ้ม