ประเดิม "แมคมือใหม่" ขอถามซักข้อสองข้อครับผม

Mixmerize's picture
1480
พอดีผมเองก็เป็นแมคมือใหม่ สมกับชื่อเว๊บเหมือนกัน
เพิ่งใช้ได้เกือบเดือนเองครับ
เลยมีข้อสงสัยอยากจะถามนิดหน่อยครับ

• การแบ่งพาทิชั่น(ที่มีวิธีสอนทำอยู่ในเว๊บนี้แล้ว) สำคัญมั้ย หมายถึงว่า การแบ่งพาทิชั่นมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนน่ะครับ ถ้ามีประโยชน์มาก ผมจะได้ลองทำตามดูครับ ^_^
  • การใช้ Mail เพื่อใช้เช็ค ส่ง-รับ ฯลฯของอีเมลตัวเอง มีวิธีการใช้ยังไงครับ เห็นว่าต้องกรอกข้อมูลบางอย่างก่อนจะใช้อีเมลเราบน Mail ได้ ถ้าจะให้ดี ทำเป็นวิธีสอนลงในเว๊บเลยก็ดีครับ
    มือใหม่ท่านอื่น ได้อ่านอาจจะได้ใช้ด้วย เพราะถ้าได้ใช้ Mail น่าจะสะดวกขึ้นเยอะเลยทีเดียวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคร้าบ~ ขอให้มีแมคมือใหม่มาชุมนุมในเว๊บนี้เยอะแยะนะครับ ^ ^

ปล. ผมก็เป็นแมคมือใหม่ เพราะฉะนั้นอาจจะเข้ามาถามหลายๆครั้งหน่อยนะครับ - -

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

มาเริ่มกันที่การแบ่ง Partition ก่อน
มีประโยชน์ในการแบ่งสัดส่วนความจุ Hdd ให้พอดีกับการใช้งานครับ ซึ่งบางคนอาจจะไม่จำเป็น
แต่ในการทำงานจริงสิ่งที่สำคัญคือการ Back up ครับ ตรงนี้แหละครับที่ Partition มันจะช่วยเรา
ได้ เผื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้น จะได้มีสำรอง เอาไว้เก็บอะไรต่อมิอะไรอีกมากครับ
อีกทางเลือกถ้าไม่อยากทำ Partition ก็คือการใช้ External Harddisk ครับ ส่วนตัวใช้ Ext hdd
มากกว่าเพราะในเครื่องก็แบ่งให้ Bootcamp ลง Windows ไว้ด้วย
(ต้องใช้งานสอง OS)

ส่วนเรื่อง Mail แล้ว ถ้าเป็น Gmail หรือ Yahoo!mail จะมีสอนวิธีการ setting
อยู่ที่หน้าเวบของผู้ให้บริการครับ ผมก็อ่านเอาจากตรงนี้แหละครับ เปิด Mail แล้วอ่านเอาได้เลย แจ่ม

ikok's picture
10285
สวัสดีครับ ขอตอบคำถามแรกก่อน

สวัสดีครับ

ขอตอบคำถามแรกก่อน เรื่องการแบ่ง partition

เพิ่มเติมจากของที่คุณ nickoe ตอบไว้อีกที
ในสถานการณ์ใช้งานแบบปรกติแล้ว ไม่จำเป็นครับ นอกจากว่า

-เราจะใช้ Time Machine ตรงนี้สำคัญนะ ถ้าเราไม่แบ่งเอาไว้ให้เค้าโดยเฉพาะ เค้าจะค่อย ๆ กินพื้นที่ใน HD เราไปเรื่อย ๆ จนหมด แล้วเปลี่ยนแปลงทีหลังลำบากด้วยครับ

-ใช้งาน หลาย OS - สำหรับผมลง Tiger + Leopard ในเครื่องเดียวกัน ผมเลยจำเป็นต้องแบ่งเอาไว้ครับ (คล้าย ๆ กับลง windows บน bootcamp คือยังไงถ้าเป็น OS ที่ต่างกัน เค้าจะบังคับให้เราแบ่ง partition อยู่ดี)

• แยกการใช้งาน (ถึงจะเป็น OS เดียวกัน) - อันนี้ผมเคยเห็นพวกโปรเค้าใช้กันครับ คือมีหลาย partition แบบ OS เดียวกันนี่ล่ะ partition นึงเอาไว้ใช้ทั่วไป ลง app สารพัด ส่วนอีก partition เอาไว้ทำงานอย่างเดียว ลงเฉพาะ app ที่จำเป็น ... ทำนองนี้ครับ ฯลฯ

• เหตุผลเฉพาะอื่นๆ ครับ

ส่วนเรื่อง Mail นี่หมายถึงการ setup ใช้ Mail.app หรือเปล่าครับ?

ถ้าใช่ ผมเขียนเอาไว้ในส่วนของ How-Tos แล้วนะครับ ที่นี่
http://macmuemai.com/content/148

ยินดีต้อนรับครับ มีความสุข /

1480
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ^ ^

แล้วถ้าเป็นเมลของ Hotmail นี่มีวิธีการทำมั้ยครับ ผมลอง Search อ่านจาก Google แล้วเห็นว่าวิธีค่อนข้างซับซ้อน และเป็นของเก่าด้วย ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังทำให้เมล Hotmail ใช้ใน Mail.app ได้อยู่รึเปล่าครับ

แห่ะ ๆ 1

10285
สงสัยต้อง upgrade

สงสัยต้อง upgrade ไปใช้แบบเสียเงิน =P

เรื่องเอาของ hotmail มาใช้ตรง ๆ บน Mail.app กับ account แบบฟรีต้องใช้ตัวช่วยครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เท่าที่ดู เค้าไม่เปิดให้ทำตรงนี้ได้ ผมเลยไม่ได้เขียนเอาไว้ครับ

nickoe's picture
4320
ต้องใช้ HTTPmail ช่วยครับ

ต้องใช้ HTTPmail ช่วยครับ แต่เห็นว่าบางทีก็ไม่ work ผมเลยไม่ได้ใช้
ใช้แค่ของ Gmail ครับ

1480
อ่อ~

เช่นนี้นี่เอง งั้นเดี๋ยวจะลองเรียนรู้ด้วยตัวเองก่อนละกันครับ ไม่อยากเปลี่ยนเมลบ่อยๆ แต่ก็กลัวใช้ ​OS X ไม่คุ้ม เหอๆๆ
ขอบคุณอีกรอบนึงคร้าบ~ อ่ะ แน่นอน

ปล. ว่าแต่ผมสับสนกับการโพส Reply รึป่าวเนี่ย 555+ แห่ะ ๆ 2

10285
ถ้าเลือก reply

ถ้าเลือก reply โพสไหนก็จะตอบให้ด้านล่างของโพสนั้นโดยตรงเลยครับ (เลือก reply ของโพสนั้น ๆ ได้เลย) ทำให้บางที่เราไม่ต้อง quote ข้อความมาแป่ะเหมือนกับบนเวปบอร์ดทั่วไปครับ =)

ส่วนลำดับการตอบคืออันที่ตอบล่าสุด จะอยู่บนสุดนะครับ =)

1480
มาถามอีกแล้วคร้าบบ

พอดีว่าสงสัยกับ Widget iStat Pro นี้มาก ดูไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ว่ามันเช็คให้เราว่าอะไรบ้าง (ผมจะบอกว่า "ช่วยแปลให้หน่อยเถอะครับ" ว่างั้นเถอะ)
เช่น ในส่วน Ram ผมไม่ค่อยเข้าใจคำว่า Inactive นี่มันหมายความว่าไง ตรง Freeของผมทำไมมันเหลือน้อยจัง - -"
หรือเรื่องของอุณหภูมิ ว่าส่วนไหนคือส่วนไหน แล้วอุณภูมิแค่ไหนถึงควรจะพักเถอะ เพราะผมเห็นของผมจากตอนแรก30กว่าพุ่งเป็น50ก็ตกใจเหมือนกัน - -
หรือส่วนตรงพัดลม ไอหน่วย rpm นี่มันช่างฉงนใจยิ่งนักแล่ะครับ

และก็เรื่อง Empty Trash กับ Secure Empty Trash นี่มีหลักการใช้ต่างกันยังไงหรือครับ

อ้อ และก็เจ้าDictionary ของ OS X ที่คีย์ลัดคือ Command+Option+D นี่ เราจะทำยังไงให้มันแปลอังกฤษเป็นไทยด้วยอะคับ

ว่าจะตั้งอีกกระทู้นึงถามเลย แต่เด๋วจะถามบ่อยๆ กระทู้จะลกเสียเปล่าๆกับคำถามข้อเล็กๆ (เพราะอาจจะมีข้อเล็กๆมาอีกหลายๆข้อในวันข้างหน้า)

ขอบคุณล่วงหน้าอีกรอบนึงคร้าบ~

10285
- - ตั้งเป็นอีกกระทู้จะดีกว่านะครับ

ฮ่า... เต็มไปหมดเลย จะตอบยังไงดี
เดี๋ยวผมย้ายไปกระทู้ใหม่ให้แล้วกันนะ

ย้ายแล้ว ๆ ไปที่อันนี้
http://macmuemai.com/forum/topic/233