เอาอันไหนดีครับ the new mac book 0r mac book pro 13'

tonlyosaki's picture
198
คือผมกะว่าจะไปชื้ออ่ะครับ แต่เลีอกไม่ถูกระหว่าง

new mac book ราคา 36900

กับ

mac book pro 13' 2.26 GHz ราคา 46900 ช่วยเลีอกให้หน่อยครับว่าตัวไหนคุ้ม

-แล้วผมกะจะ boot camp แบ่ง window ไว้เล่นเกมควรจะแบ่งเท่าไหร่ครับ

-แล้วทางร้านว่าจะลง program ให้ฟรีควรจะลงอะไรบ้างครับ

-แล้วสองตัวนี้พอจะเล่นเกม graphic สูงได้ไหมครับ (พอดีงบน้อย)

(โทษทีครับถามเยอะไปหน่อย)

[ผมย้ายห้องมาไว้ห้องนี้ให้นะครับ - kok]

ikok's picture
10285
ถ้าจะเอามาเล่นเกม

สองตัวนี้ไม่ต่างกันครับ spec พอ ๆ กัน ต่างกันที่ความเร็ว cpu นิดหน่อย ไม่ส่งผลมากนักครับ อยู่ที่ชอบ และดูว่าจะใช้งานนอกสถานที่บ่อยมากน้อยแค่ไหน และระยะยาวว่าจะซื้อมาใช้งานที่ระยะเวลากี่ปีครับ =)

198
แล้วผมควรจะชื้ออันไหนครับ

แล้วผมควรจะชื้ออันไหนครับ ผมเห็นมัน spec คล้ายๆกัน ต่างแค่ mac book ไม่มี fire wire 800 port แต่กลับถูกกว่าตั้ง 10000 บาท ผมแค่อยากรู้ว่า mac book pro มีอะไรที่ดีกว่าแล้วส่วนนั้นจะคุ้มกับส่วนต่าง 10000 นั้นหรือไม่ครับ?

10285
ถ้าต้องใช้ firewire 800

ก้ซื้อ macbook pro 13" ครับ นอกนั้นส่วนต่างก็มีภายนอก วัสดุอลูมิเนียม ที่ไม่แตก (แต่บานพับจอร้าวในบางเครื่อง) กับ cpu ที่สูงกว่านิดหน่อยครับ ถ้าตรงนี้คิดว่าคุ้มกับเงินส่วนต่าง ก็ซื้อตัว macbook pro นะครับ

ส่วนคำถามเรื่อง game บน bootcamp นั้นขึ้นอยู่กับว่าต้องการลงไว้กี่เกม แล้วเอาตรงนั้นเป็นเกณฑ์แบ่ง

โปรแกรมฟรีนี่หาลงเอาทีหลังได้ครับ =) มีเต็มไปหมดเลย ขึ้นอยู่กับว่าต้องการทำอะไรบ้าง ลองไล่มาดูไหมครับ เผื่อสมาชิกท่านอื่นจะได้แนะนำเพิ่มเติมให้เฉพาะทางกว่านี้ได้ =)

198
ตอนแรก ผมกะว่าผมจะชื้อ

ตอนแรก ผมกะว่าผมจะชื้อ macbook ทรรมดาอ่ะครับคือผมก็ไม่อยากชื้อตัวแพงอ่ะครับ พ่อแม่ท่านชื้อให้เป็นของที่ผมสอบได้คะแนนดีผมก็เลยเกรงใจ แต่ถ้า mac book pro ดีกว่าผมก็จะลองคิดดูแล้วปรืกษาพ่อแม่กันอีกทีครับ

palmania's picture
190
จริงๆเรื่องความแตกต่างมีมากกว่านี้นะครับ

1. CPU : CPU speed 2 ตัวนี้เท่ากันครับ ที่ 2.26GHz
  2. Ram : ... 2GB ้DDR3 เท่ากันครับ แต่ MB upได้แค่ 4GB ส่วน MBP ได้ 8GB นะครับ
  3. ตัว Body : ซึ่งเป็นจุดตัดสินใจของลูกค้าเหมือนกันครับ เพราะว่า MB ยังไงก็เป็น Plastic body ครับ...ส่วน MBP ก็ Alluminium
    แล้วมันยังไง.... มันมี issue ในเรื่องความร้อนครับ เมื่อเราใช้ Laptop นานกว่า 2 ชม. ความร้อนจะขึ้น เครื่องจะปรับ speed ให้ร้อนน้อยลงโดยการลดความเร็วในการทำงานครับ แต่ถ้ามี Alluminium Body ก็เหมือนมี Heat Sink ให้กับเครื่องครับ...ดังนั้นความเร็วไม่ค่อยตก...
  4. iSight : ทั้ง 2 ตัวครับ MB ไม่มี Light Sensor เมื่อทำงานในที่มืด แสงจะจากจอภาพไม่ลดลงเพื่อรักษาสายตาเจ้าของ แต่ของ MBP มีคับ
  5. Illumination Keyboard : เนื่องด้วย MB ไม่มี Light Sensor เลยไม่ได้ใส่ Illu. Keyboard มาให้ครับ แต่ MBP มี
  6. Remote Control : MBรุ่นนี้ ไม่มี sensor รับสัญญาณ Apple Remote ครับ แต่ MBP มี

จะบอกว่า MB ไม่มีข้อดีก็ไม่ได้ มีครับ
1. 250GB ซึ่ง MBP แค่ 160GB HDD
2. New Glass Touchpad ครับ.... Feature เหมือนของ MBP แต่ผมเดาว่าน่าจะมีอย่างอื่นเพิ่มด้วย...แต่ยังหาไม่เจอ
3. Sleek Design ....​อันนี้บาดใจมากตรับ...ใครไม่เคยมี Mac กำเงินเข้าร้าน เลือก MB ก่อนแน่นอนคับ

ที่เหลือแล้วแต่การตัดสินใจในแง่ของ ราคา ความคุ้มต่อการใช้งาน และประโยชน์ใช้สอย.....
แต่ถ้าซื้อมาเพื่อเล่นเกม ซื้อ Computer ตั้งโต๊ะดีกว่าครับ....ผมไม่แนะนำให้ Bootcamp หรือ Parallel ให้ลง Windows ครับ...เสียของและเปลืองโดยใช่เหตุ

สุดท้ายตัดสินใจเองครับ

Mixmerize's picture
1480
จริงครับ

เรื่องการเล่นบนเครื่องแมคนี่เป็นสิ่งที่ไม่น่ารื่นรมย์เท่าไหร่ ยิ่งกับเสปคเล็กๆแบบเรานี่แล้ว ไม่ต้องนึกครับ
ผมเองยังอยากได้ PC Desktop ซักเครื่องเลย เอาไว้บันเทิงโดยเฉพาะ ฮา~ หัวเราะร่วน

198
เรี่องเกมนี้ไม่ใช่

เรี่องเกมนี้ไม่ใช่ ปัดใจหลักครับ แต่เป็นเรี่องสเปด หรือการทำงานมากกว่า (ผมมี PC อยู่แล้วแค่อยากหา laptop ใหม่) ส่วน boot camp นี้ผมแค่จะลงไว้เพี่อเราเชี่อมต่อกับคอมเพี่อนชื่งส่วนใหญ่ใช้ OS window (อย่างเช่นเวลาเล่น dota มีความสุข)

แล้วถ้า MBP เราอับ HDD จาก 160 เป็น 250 นี้แพงไหมครับ และใช้เวลานานหรือเปล่า เพราะผมเป็นคน หนองคายจะไปชื้ิอก็ต้องถ่อไปถืงตัวเมีอง อุดรชื่ง 30mn+

minemind's picture
3876
ถ้าเล่นแค่ dota หายห่วง

เครื่องผม Mac Alum 13.3''

cpu 2.0 graphic card Gfrocr9400M (on board)

ณ ตอนนี้ ลง windows เปิดใน boot camp เล่น Dota สบายครับ ลื่นมากเหมือนเล่น pc

190
ไม่รู้จัก DOTA

สงสัยเป็น Online game ใช่มั้ยครับ

การ upgrade HDD สำหรับผมคิดว่าไม่มีความจำเป็นครับ...ซื้อ External HardDrive คุ้มกว่าครับ

ว่าแต่ว่า จริงๆแล้วจะซื้อ Laptop นี้เพื่อการใช้งานอ่ะไรครับ...(ยังไม่ค่อยชัดเจน)
เพราะว่า ถ้าซื้อเพื่อเล่นเกม ซื้อ PC laptop ดีกว่า

198
ผมชิ้อ

ผมชิ้อ เพราะมันเป็นความฝันของเด็กไวรุ่นคนหนื่งเท่านั้นครับ (น้ำเน่าสุดๆ -*-)

ป.ล พี่ไม่รู้จัก dota จริงๆเหรอครับ พี่มาจากดาวดวงไหนเนี้ย!! (เป็นเกม offline ที่คนเล่นเยอะที่สุดเกมหนื่งของโลก)

แล้ว external hdd นี้ต้องแบบไหนครับ จำเป็นหรือเปล่าครับที่ต้องเป็น time machine

Cybernet's picture
399
ข้อมูลคุณ palmania

ข้อมูลคุณ palmania ครบเครื่องมากครับ สมกับที่ทำงานที่ apple จริงๆ

ส่วนตัวถ้า ณ เวลานี้คงเลือก macbook ครับ เพราะสดใหม่กว่า แล้ว spec ก็ใกล้เคียงกับ MBP มาก
เดาว่าไม่นาน MBP คงจะขยับ spec ไปอีกครับ

แต่ก่อนนอื่นอยากให้ทบทวนว่าถ้าจะซื้อมาเล่นเกมด้วยงบเท่านี้แทบจะได้ notebook เกือบๆ hi-end เลยนะครับ กับอีกปัญหาหนึ่งคืองานเอกสารหากต้อง share กับคนอื่นในการแก้ไข (ในกรณีทำเอกสารรายงาน) จะมีปัญหาอยู่บ้างครับ

ปล. ถ้ารัก mac ก็ต้องใช้ mac os ครับถึงจะคุ้ม เพราะหากซื้อ mac แต่ไปใช้แต่ windows อย่างเดียว ซื้อ notebook ฝั่ง windows ดีกว่าครับ

198
คือถ้าชื้อไปนี้ผมต้องใช้ mac

คือถ้าชื้อไปนี้ผมต้องใช้ mac มากกว่าอยู่แล้วครับ ถ้าผมจะชื้อไปเล่นเกมอย่างเดียวผมก็ชื้อ pc notebook ตามที่คุณ palmania บอกตั้งนานแล้ว เพราะผมชอบระบบของ mac อยากลองอะไรใหม่ๆ ผมก็เลยเลีอก mac

ผมแค่อยากรู้ว่า mac book กะ mac book pro อันไหนคุ้มกว่ากันเท่านั้นครับ

1480
ฮา~

พอดีเห็นว่าโพสแรก คุณ tonlyosaki จะเน้นไปที่ Bootcamp เพื่อไปเล่นเกมเป็นจุดประสงค์หลักน่ะครับ
เลยพาลคิดว่าจะใช้เล่นเกมเป็นหลักกัน แห่ะ ๆ 1

ถ้าเป็นผมก็จะเลือก Macbook ครับ ใหม่กว่าด้วย และอีกเรื่องคือถ้า MBP จะปรับเสปคหนี Macbook เป็นเรื่องจริงซื้อตอนนี้คงจะช้ำใจแย่ครับ หมดกัน 2

sajiro's picture
1179
เป็นวัยรุ่นเหมือนทอปเลยครับ

แต่ว่า...ทอปใช้ OSX เป็นหลักครับ

เกมบน BootCamp ก็ไม่ค่อยได้เล่น - -
ลงไว้เล่นแก้เซ็ง - -

ปล.ในนี้มีเต็กใช้ Mac อีกมั๊ยครับ
ปล.2 ทอปอายุ 17 ครับ (ยังเด็กอยู่เนอะ) แบร่..

i-Zine's picture
80
ผมก็เด็กครับ

เพิ่งซื้อ MBP มา(จริงๆก็ไม่เพิ่งนะสองสามเดือนละ) แล้วกำลังจะไปซื้อ New MB อีกเครื่องครับ ซื้อแมคบุ๊คโปรเอามาเขียนแบบสามมิติยังคิดเลยว่า กูซื้อมาใช้คุ้มรึเปล่า อยู่เลยครับ ...คือถ้าออกรุ่นใหม่แล้ว สเปคสูงกว่าผมก็ไม่แคร์แล้วล่ะ ผมพอใจของผมแล้ว หันไปซื้อแมคบุ๊ค ก็คงไม่เดือดร้อน เทคโนโลยีเดี๋ยวนี้ มันล้ำจนตัวเลขที่มันบอกสเปคต่างมากๆ พอเราใช้จริงๆก็แทบไม่เห็นความต่างครับ

ป.ล.ผมเกิดและโตที่ดาวโลก ไม่รู้จักDOTA เช่นกันครับ ปล่อยคนทั้งโลกเล่นไปเหอะ ผมไม่สนใจครับ แบร่..

1179
ทอปรู้จัก Dot A นะครับ

แต่ไม่เล่นครับ ยิ้มปากกว้าง

190
มาจากดาว Apple ครับ

ไม่รู้จัก DotA เพราะ Mac ไม่มีเกมนี้อ่ะครับ เหอๆๆๆ

Time Machine เป็น Application software หนึ่งที่มากับ OS X ตรับ
เท่าที่เข้าใจ น้องน่่าจะหมายถีง Time Capsule นะครับ ตอนนี้มี 1TB กับ 2TB ครับ
อยากทราบรายละเอียดหาอ่านได้จาก www.apple.com ครับ

ส่วนเรื่อง External HDD เอายี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ถ้าไม่มั่นใจก็เอามา Format กับเครื่อง MAC อีกทีครับ....รายละเอียดหาอ่านได้จาก Article และ Webboard ในเว๊ปนี้ครับ
นี่ห้อที่ผมใช้อยู่คือ LaCie แต่เมืองไทยไม่น่ามีขาย และถึงมีคงแพงน่าดู ลองดูพวก WD หรือ Seagate ดูครับ หรือถามที่ร้านเอาก็ได้

1480
ผมคิดว่ามีนะครับ ^ ^"

http://www.apple.com/downloads/macosx/games/demos_updates/worldofwarcraf...

แต่พอดีไม่ได้เล่นเหมือนกันเลยไม่มั่นใจว่า DotA กับ Warcraft III นี่มันภาคเดียวกันรึเปล่า เขิน

190
ขออภัยครับ

เพิ่งเข้าไปอ่านใน Wikipedia
DotA : Defense of the Ancients
น่าสนใจครับ ไว้จะลองศักษาดูครับ

Guitarpicking's picture
89
เด็กด้วยคน(รึป่าว)

21 แล้วง่ะ T T

pippo's picture
2469
เอาแบบไม่ซับซ้อน

• องค์ประกอบการตัดสินใจอันแรก
    MacBook Pro = Pro (Professional) สำหรับคนทำงานหาเงิน หาเลี้ยงชีพ ทำงานยากๆ ที่ต้องใช้เครื่องที่มีประสิทธิภาพหน่อย
    MacBook = ไม่มีคำว่า Pro (Professional) ก็นักเรียน นักศึกษาไงครับ ใช้ทำรายงาน ค้นข้อมูล ส่งอาจารย์ ไม่ซับซ้อน
  • องค์ประกอบการตัดสินใจอันที่ 2
    ก็ถามเหตุผลจากคุณพ่อ คุณแม่บ้าง ว่าท่านคิดยังไง สะดวกจ่ายที่ตรงไหน (เพราะท่านจะซื้อให้)
    คุณรู้จักเกรงใจ คุณพ่อคุณแม่ ก็แสดงว่าคุณเป็นลูกที่ดี น่ายกย่องครับ

ป.ล. เอาไว้ทำงานหาเงินได้เองแล้วค่อยคิดใช้ของดีๆ แพงๆ คงจะเหมาะกว่าครับ พอถึงเวลานั้นคุณจะทราบว่าเงินที่หามาได้ด้วยความยากลำบาก คุณอาจจะซื้อของแค่เพียงพอต่อการใช้งานก็พอ ไม่ต้องเลิศหรูอะไรมากนักครับ

198
ครับ ตอนแรกผมกลัวว่าถ้าชื้อ

ครับ ตอนแรกผมกลัวว่าถ้าชื้อ MBP แล้วจะตกรุ่นหรือเปล่า แต่ผมคิดว่าถืงชื้อตัวรุ่นใหม่ เดียวตัวรุ่นใหม่กว่าก็ออกมาอีก คือจะชื้อเร็วชื้อช้าก็ตกรุ่นอยู่ดี

ป.ล ผมก็อายุราวๆคุณทอปแหละครับ 16-17

10285
ไม่ต้องกลัวตกรุ่นครับ

ตกแน่ ๆ ครับ แบร่.. ไม่ต้องกลัว ... ๕๕๕

198
ผมตัดสินใจว่าจะเอา new mac

ผมตัดสินใจว่าจะเอา new mac book ครับเพราะแม่มาพูดกับผมว่า เอาตัว 3 หมื่นกว่าได้ไหม จำเป็นต้องเอาตัว 4หมื่นเชียวเหรอ แม่พูดแบบนี้ก็ต้องเลีอก mac book ครับ (ต้องตามใจครับ แม่เป็นคนชื้อให้)แต่ผมก็ไม่ได้ผิดหวังอะไรเพราะสองตัวนี้ก็ดีเท่าๆกัน

เพราะฉนั้น กระทู้นี้ก็ยุดแค่นี้ครับ ขอบคุณสำหรับ reply ของพี่ๆ เพี่อนๆ ทุกคนครับ

minemind's picture
3876
ตัวขาว

ตัวขาวก็สวยครับ spec ผมว่าก็สมราคานะ ถือไปเรียนยังไงก็หล่อครับ ยังไงก็เลือกตามความต้องการ + งบที่มีอยู่

Cheer Up

happiness's picture
148
ถ้างบพอ

ผมเลือก Macbook Pro นะครับ
เหตุผลส่วนตัวเหตุผลเดียวคือทำใจกับร่องรอยที่จะเกิดบนตัวน้องขาวไม่ได้
แม้ว่าจะดูแล ใช้งาน ทนุถนอมยังไงขนาดไหนก็ตาม ประมาณยิ่งเช็ดยิ่งเป็นรอย อิอิ

198
แต่ตัวโปรถ้ามีรอยจะเห็นชัดกว่

แต่ตัวโปรถ้ามีรอยจะเห็นชัดกว่านะครับ

ป.ล ไม่จบชะงั้น

1179
ถ้ามันจะมีรอย

ก็ปล่อยมันไปเถอะครับ

ถ้าเราซื้อมาแล้วก็ดูแลให้เต็มที่ แล้วก็ใช้ให้เต็มที่ด้วยครับ

10285

ความเห็นนี้โดนใจมากครับ ยิ้ม

399
ชอบ rep24 จังครับ

ชอบ rep24 จังครับ อยากให้เด็กไทยคิดแบบนี้เยอะๆ เพราะเท่าที่ผมเคยพบ มีแต่พอพ่อแม่จะออกเงินซื้อให้ ก็จะเอาแพงที่สุดเท่าที่จะแพงได้ โดยลืมนึกไปว่าภาระการใช้จ่ายของท่าน(รวมถึงเราด้วย) แต่ละเดือนไม่ใช่น้อยๆ ถ้าเราเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยท่านประหยัดตรงนี้ได้ ถือว่าน่าชมเชยมากครับ

แอบนอกเรื่องนิดนึงนะครับ!!

ปล.แก่แล้วแต่ก็รู้จัก DotA

คริๆ

198
ผมหน้าจะตั้งกระทู้ใหม่นะ '

ผมหน้าจะตั้งกระทู้ใหม่นะ ' คนใช้ mac มีใครรู้จัก dota บ้าง มีความสุข? '

10285
๕๕๕๕

เอาเลยครับ ยิ้ม

10285
ผมรู้จัก DotA นะ

แต่เกิดไม่ทัน ... ว๊า ~

แย่จัง แบร่..

nickoe's picture
4320
พี่ก๊อก

อย่าจําปีเกิดตัวเองผิดสิครับ

399
ไม่ทันรอบที่เท่าไรเอ่ย!!!

ไม่ทันรอบที่เท่าไรเอ่ย!!!

1179
พี่ก๊อก จำผิด

หรือไม่อยากจำกันแน่ครับ หัวเราะร่วน

10285
-.-a

เชื่อผมสิ ผมเกิดไม่ทันจริง ๆ นะ แบร่..

1480
แก่บ้าง

งงบ้าง อะไรบ้าง หัวเราะร่วน (ตามมาหลอนถึง มมม) แบร่..

10285
เดี๋ยวจะค่อย ๆ

ตามเก็บสมาชิกที่ทำตัวไม่เรียบร้อย... นะครับ
แบร่..

1179
ต้องการ...

สายลับมั๊ยครับ??
อ่ะ แน่นอน

10285
ไม่เป็นไรครับ

่ผมใช้ความรู้สึกพิเศษที่จับต้องไม่ได้เป็นตัวตัดสินครับ ๕๕๕๕ (ออกทะเลไปไหมนี่ แบร่..)

1179
อ้อ

พี่ก๊อกเป็น The Six-sensed man นี่เอง
แบร่..

10285
^o^ /

พี่ก๊อกเป็น The Six-sensed man นี่เอง

หรือเรียกอีกชื่อนึงว่า แบร๊ด พิท นะครับ ... แจ่ม

1179
พี่ก๊อกสะกดผิดนะครับ

ต้องเป็น แบร้ด พิษ นะครับ

หัวเราะร่วน

ปล.ล้อเล่นนะค้าบ (เล่นของสูงซะด้วย)

198
คือผมไปชื้ิอ mac เมี่อวานครับ

คือผมไปชื้ิอ mac เมี่อวานครับ กะว่าจะเอา mac book ตามที่ผมตั้งใจไว้ แต่พอไปถืงร้านของหมดชะงั้น ผมก็เลยถามพ่อว่าเอาไงดี พ่อว่างั้นเอาตัว 13' mac book pro เลยไหม ผมก็ถามว่าพ่อจะจ่ายเหรอ พ่อเลยบอกว่า งั้นเรามาออกครื่งๆ ผมก็เลยใช้เงินเก็บผมออกครื่งหนื่ง แล้วผมก็ได้ใช้ macintosh สมใจแล้วครับ มีความสุข

ปล ผมอับแรมเป็น 4 GB ด้วยครับ

nickoe's picture
4320
ยินดีกับ mac ใหม่ครับ

แล้วก็ดีด้วยที่ช่วยพ่อออกครึ่งนึงครับ ขอให้มีความสุขและคุ้มค่านะครับ

artslan's picture
130
ยินดีด้วยครับผม

ยินดีด้วยครับผม ความรู้สึกที่ผมได้แมคมาใช้วันแรกคงไม่ต่างกันเนอะ แทบไม่ได้นอนเลย เหมือนไปอยู่อีกเมือง ยิ้มปากกว้าง

399
วันแรกนี่ผมหลับนะครับ

วันแรกนี่ผมหลับนะครับ แต่หลับคาเครื่องเลย!!

198
เมี่อคืนผมหลับ

เมี่อคืนผมหลับ ตีสองครื่งอ่ะครับ ดู air gear เพลินไปหน่อย

1179
ยินดีด้วย~

Enjoy ครับ