่ระบบระบายความร้อน macbook pro 13"

HATE's picture
118
มันจะทำให้เครื่องร้อนมากกว่าเดิมไหมครับ ถ้าผมจะซื้อพวกซิลิโคนมา ติดตรงแป้นคีย์บอร์ด เพราะทราบมาว่า ระบบระบายความร้อน ของรุ่นนี้ จะดูดความร้อนทาง คีย์บอร์ดแล้วระบายออกทาง บานพับ ใครมีประสบการณ์เรื่องนี้ช่วยแชร์ให้ผมรู้ด้วยครับ

aircadet46's picture
59
มีผลบ้างครับ

แต่่แผ่นปิดคีบอร์ดมีสองแบบครับ แบบใสของ Moshi อันนี้จะปิดหมดเลย

กับอีกแบบ เป็นแบบซิลิโคนขุ่นๆ ของ Capdase จะเจาะรูไว้ให้ดูอากาศเข้าได้ด้วยครับ

NaNa_GuLiKo's picture
28
เคยใช้ค่ะ

ไม่รู้ที่เราเคยใช้เป็นยี่ห้ออะไรนะคะ แต่ไม่มีรูๆ เจาะไว้ (เพราะเค้าจะเอาไว้กันฝุ่น และเผื่อทำน้ำหกใช่มั้ยคะ)

เราใช้อันนั้นได้ไม่เกิน 2 วันค่ะ เพราะเครื่องร้อนมาก เอาซิลิโคนออกก็หายทันที

สรุปว่า ทำความสะอาดคียบอร์ดเป็นระยะๆ และระวังอย่าทำน้ำหกใส่เครื่อง ดีกว่าค่ะ

ปล. แต่ช่วงนี้ เครื่องร้อนบ่อยๆอีกแล้ว และไม่มีทีท่าว่าจะลดง่ายๆ ด้วย
ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม ว่าเราใช้พื้นที่ HD ในเครื่องไปเยอะแล้ว -_-"

ni2008_cpf's picture
82
แบบนี้....

ลองแบบนี้บ้างไหม...

59
ยังไงเอ่ย

มองจากรูปมองไม่ออกครับ

pippo's picture
2469
น่าจะเป็น

พัดลมสีฟ้าๆ ที่เสียบกับ Port USB นั่นไงครับ

nickoe's picture
4320
ก็

พัดลม USB สงครับ

59
อ่อ

นึกว่าที่คีย์บอร์ด ส่องตั้งนาน ลืมดูพัดลม อิอิ

minemind's picture
3876
เยนเชียว

ผมก็เอา พัดลม เป่า คีย์บอร์ดเหมือนกันครับ เพราะรู้สึกว่ามันจะร้อนแถวๆนั้น ตอนแรกเป่าที่ด้านหลังเครื่อง แล้วก็ยังร้อนอยู่คราวนี้ก็เลย หาตัว พัดลมเป่าใต้เครื่อง แล้วก็พัดลมเป่าข้างนอกอีกตัวเลย
แห่ะ ๆ 3 บ้านป๋มมะมีแอร์

sajiro's picture
1179
ทอปใช้..

โพสต์อิสเป็นปึกๆรองที่ฐานด้านหลังครับ

ช่วยได้บ้าง แหะๆ

NaNa_GuLiKo's picture
28
โอ้ ไม่เคยเห็นเลย

โอ้ ไม่เคยเห็นเลยค่ะ ไว้เจอจะไปสอยมามั่ง หมดกัน 2

ปรกติก็เอาดิคชั่นนารี่รองด้านหลังอยู่แล้วค่ะ แต่เครื่องก็ร้อน(เกือบ)ตลอดอยู่ดี

ขอบคุณที่แชร์นะคะ

Cybernet's picture
399
ใช้แผ่นรองคีย์บอร์ดเหมือนกันค

ใช้แผ่นรองคีย์บอร์ดเหมือนกันครับ รู้สึกว่าเครื่องค่อนข้างร้อน แต่ขอใช้ให้คุ้มก่อน แล้วค่อยเอาออก

od2504's picture
1077
กลัวจะพังก่อนคุ้มนะครับ

กลัวจะพังก่อนคุ้มนะครับ