GarageBand มีใครเล่นบ้างเอ่ย ??

Rakkiat's picture
8

ใน Forums iTunes นี่น่าจะเป็นคอเพลงกันทั้งนั้นเลย
ก็เลยอยากถามว่า มีใครเป็น นักดนตรีสมัครเล่น ที่ใช้ garageband อยู่บ้างหรือเปล่า
เผื่อว่าถ้ามีกันเยอะ ๆ ทาง webmaster เขาอาจจะใจดีเปิด Forum Garageband ให้บ้าง

nickoe's picture
4320
ฮา

ผมเคยอัดเบสลง garageband แล้วก็ใช้แกะเพลงเพราะมัน loop ได้ แล้วก็ปรับ eq ได้ชัดดี
แต่ตอนนี้ไม่ได้ทำวงแล้วครับ ว่าจะหากีต้าร์มานั่งเล่นอยู่ ฮา.....

happiness's picture
148
โอ้

คุณ nickoe สนใจกีตาร์มือสองไหมครับ
Epiphone T400 ทรงเทเล เมดอินเกาหลี สีครีมปิ๊กการ์ดดำ
แถมเคสของ Rockbag ให้ด้วยฟรีๆ ครับ อิอิอิ

4320
epiphoneเหรอ

อยากได้เป็น arch top ครับ ถ้ามี bigbys มาด้วยนี่จะชอบมาก ฮา...
สนใจลูซีลอยู่เหมือนกันนะ แต่ท่าทางจะแพงอยู่
กำลังติดใจ sound ของ semi hollow ครับ vintage ดี
ขอบคุณที่เสนอมาครับ กำลังจะตกลงปลงใจกับ washburn hb35 อยู่เลย

148
เชียร์ครับ

ถ้าต้องการเป็น Arch Top ตัว HB35 ราคาไม่หนักมือ
แถมงานยังสวยอีกต่างหาก ลูซีลผมว่าแพงเว่อร์
ส่วน Semi-Hollow ในดวงใจผมมีแค่ Super-Nova เท่านั้นครับ อิอิ

ยังไม่ได้ตอบคำถามเจ้าของกระทู้เลย
ช่วงนี้ผมใช้การาจแบนด์แค่ตัดต่อริงโทนโทรศัพท์ครับ 555+
ไม่มีเวลานั่งเล่นจริงๆจังๆซักที Audio Interface ก็ยังไม่มีตังค์ซื้อ
ใครมีเทคนิคอะไรก็มาแชร์กันนะครับ

4320
ฮา...

ก็ไปลอง hb35 มานานแล้วล่ะครับ โดนใจมากๆ
แอบอยากได้ Gretsch นะ แต่ไม่ใช่ white falcon ตัวนั้นมันแพงเวอร์มากๆ
เป็น ทรง lespaul แต่เป็น semi ครับ

ส่วน audio interface ถ้ามีกีต้าร์อยู่แล้ว ผมว่าหา effect แบบตัวเดียวอยู่ไปเลยก็ได้นะ
พวก gt-10 หรือ x3 live ก็ดีครับ หรือถ้ามี effect อยู่แล้ว audio interface ถูกๆ
อย่าง toneport gx หรือ ux-1 ก็ทำงานได้แล้วครับ
(จริงๆหาหัวแปลงมาต่อเข้า line in ก็ทำได้แล้วครับ ผมเขียนลงไว้ในเวบนี่แหละ ลองหาดูครับ)

148
อ๋อ

เคยลองวิธีคุณ Nickoe แล้วครับ
แต่ว่าเสียงมันไม่ค่อยนิ่ง สงสัยสายสัญญาณกับหัวแจ็คของผมมันราคาถูกไป ยิ้ม

ืั้ืที่พยายามหัดตอนนี้คือโน้ตกลองครับ กระดูกสันหลังของเพลงเลย
แต่ทฤษฏีดนตรีผมก็โครตห่วย ก็เลยลองจิ้มๆไป ตัดแปะๆไปพลางๆ

jostar's picture
179
อ่อแถมอีกนิดนึง

อ่อแถมอีกนิดนึง ถ้าเรื่องสายแจ็คแนะนำmonster cableครับราคาโหดไปนิดแต่รับรอง ว่าสัญญาณนิ่งพอๆกับOS Xเลยครับ(เปรียบเทียบอะไรวะ?) แล้วยี่ห้อนี้รู้สึกว่ามันจะมีสายแจ็คแยกตามชนิดของเพลงที่เราเล่นด้วยแบบ jazz rock metalอะไรแบบนั้น เส้นนึงก็รู้สึกว่าจะประมาณเกือบๆพันน่ะครับ แต่ที่ผมเคยลองก็คือ พอเสียบกับกีต้าร์แล้ว เสียงคลีนดีขึ้นแบบว่าต่อให้คนไม่เล่นดนตรีก็ฟังออกน่ะครับ กีต้าร์ผมเป็นsteinberger น่ะครับปิ๊คอัพEMGใส่ถ่านที่เค้าว่ากันว่าเสียงคลีนห่วยนักหนายังฟังออกมาดูได้เลยครับ อันนี้ขอเสนอจริงๆ

4320
เคยลอง

สายสัญญาณ fender ครับ รุ่นแพง ที่เป็นสายถัก โอย สู้ monster ได้เลย ราคาสูสีกัน
noise หายเลย ผมเคยมีปัญหาเรื่องโน๊ตเฟรทในๆของเบสมันหอน เปลี่ยนมาใช้สาย fender
หายครับ งงกะมันสิ คราวนี้บูสเบสยังไงก็ไม่หอนละ ติดใจสองยี่ห้อนี้อย่างแรง
เสียงเต็ม ชัดเจน attack ชัดเจนขึ้นมากครับ ขนาดตู้แอมป์ธรรมดาๆนะ

179
ถ้าชอบซาวนด์พวกsemi

ถ้าชอบซาวนด์พวกsemi hollowแนะนำgretchเลยครับ ผมว่าแหล่มสุดแล้วมีเพื่อนผมซื้อgretchไปเปลี่ยนปิ๊กอัพเป็นbare knuckle โอ้โหเสียงคลีนนี่แทวงไม่แพ้พวกteleเลยแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่แหล่มเงินท่านนะครับ ราคาตัวที่ระดับกลางๆก็คงต้องขายMacbook whiteซักสองตัวไปซื้ออ่ะครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าถามถึงเสียงแตกครับ สุนัขเก็บช้อนส้อมเลยครับ555

4320
GRETSCH

ราคาที่เอาเข้ามาเมืองไทยมันแพงอ่ะครับ เจอเวบนึงขายอยู่
+ ไปจากราคาจริงเป็นหมื่น แถมตอนนี้ไม่มีใครอยู่ที่ us ที่พอจะฝากมาได้เลย
ก็แห้วไป แต่ tele ก็สวยนะ ฮ่าๆๆๆ

179
อันนั้นต้องทำใจแหละครับคุณnickoe

เหอะๆก็ต้องเห็นใจล่ะครับพวกยี่ห้อที่ไม่ใช่กระแสทั้งหลาย ผมรเคยคุยกับคุณเต้ร้านsoundabout ผู้นำเข้ากีต้าร์headlessยี่ห้อsteinberger
เผอิญเป็นชาวแม็คเหมือนกัน เค้าเคยแจงราคาแบบเว้ากันซื่อๆให้ผมฟังว่าการนำเข้ากีต้าร์ยี่ห้อนี้มันเสียภาษีอะไรบ้าง แล้วยิ่งการนำเข้าเยอะๆแบบจงใจที่จะเอามาขายโอ้โหภาษีพอๆกับรถยนต์น่ะครับ(จ๊ากกก!!)รวมค่าที่ทาง ช่วงที่ผมไปคุยบ่อยๆร้านแกยังอยู่บนlidoอยู่
ตอนนั้นเว็บguitarthaiก็สวดกันว่าขายแพงเกิน จนพอผมได้นั่งคุยกับพี่แกก็นะ เห็นใจเหอะๆ จริงอยู่ อยากเล่นของที่ไม่ใช่ในกระแสของแปลกก็นะราคาก็ต้องว่ากันไป เมื่อก่อนสหวิริยาโอเอนำเข้าเครื่องแม็คตอนสมัยก่อนนี่ก็บวกเยอะเหมือนกันนะครับเหอะๆ^ ^"

idindezine's picture
28
เคยใช้ค่ะ

ใช้อัดเปียโน เเล้วเลือกเปลี่ยนเสียงใน garage band
มีเสียงให้เลือกเยอะ เเล้วก็เพราะดีค่ะ

179
อยากบอกว่าเอฟเฟคกีต้าร์พวกเสี

อยากบอกว่าเอฟเฟคกีต้าร์พวกเสียงmodulationในgarage bandนี่ไม่ขี้เหร่เลยครับเหอะๆ ผมขายแอมป์เสียบกีต้าร์เล่นกับแม็ครู้สึก minimalismดี555

148
ฮา

อย่างงี้เขาเรียกมือกีตาร์คนยากหรือเปล่าครับ ยิ้ม
คุณ Jostar ลองจินตนาการดูครับ สมมติว่าเราไปเล่นไลฟ์คอนเสิร์ต
เอาโต๊ะมาตั้ง แมคบุควาง เสียบกีตาร์เปิดการาจแบนด์ แล้วก็ต่อพวก foot MIDI-Controller ซักตัว
คนดูก็แบบ โอ้โห ไอ้นี่โครตลงทุน 555+

179
คุณhappinessเชื่อผมมั๊ยครับ

คุณhappinessเชื่อผมมั๊ยครับ ว่าผมเคยจะทำแล้ว ตอนขายkorgกับเอฟเฟคแตกก้อนยกแผง แต่คนในวงบอกว่าอืมมึงแตกตู้เหอะเด๋วคนในวงรวมตังกันซื้อfoot switchให้ แหม่จะเอาอย่างพวกวงฝรั่งซะหน่อย555

148
555

ผมว่าเพื่อนคุณ jostar คงกลัวแมคบุคจะหล่นเวลากำลังโยกมันๆล่ะมั้งครับ
แต่ก็อย่างว่าครับ แตกหน้าตู้ดิบๆสะใจกว่ากันเยอะครับ ยิ้ม

179
555

แตกหน้าตู้เสียงเต็มกว่ากันเยอะครับ จริงๆผมไม่ชอบเสียงแตกแบบมัลติเลยแต่ถ้าซื้อพวกก้อนเสียงmodulationผมคงต้องขายแอมป์พ่วงแม็คผมไปด้วย กร๊ากก
เอ้อได้ทีก็ถามเลยครับ สมมติว่าผมทะลึ่งจะทำแบบนั้นจริงๆ ควรต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มมาต่อบ้างครับแล้วพวกfoot midiอะไรพวกนี้แล้วราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ แล้วการต่ออุปกรณ์แบบนั้นเวลาเล่นlive มันทำให้เสียงดีเลย์มั๊ยครับ

4320
แตกตู้ดีทีสุดแล้ว

ยิ่งถ้าเป็นหัวแอมป์ดีๆนะ ฟังแล้วหลอนเลย เสียงแตกจาก multi นี่ถ้าจะเอาให้ดีๆนี่ต้องเค้นกัน
มากหน่อย กว่าจะได้ บางตัวนี่ก็ไม่ได้เลย

ถ้าจะทำอย่างที่ว่าผมว่าคงหนีไม่พ้น guitar rig แล้วก็ foot control ของมันล่ะครับ
น่าจะครบที่สุดแล้ว แล้วก็เป็น audio interface ไปด้วยในคัวครับ
แต่ไม่เคยใช้นะ ผมว่ายุ่งยากไป กว่าจะ set เสร็จนี่ เพื่อนปาของไล่ละ
น่าจะหา multi มาใช้พวก mod ดีกว่า แล้วเอา footswitch ของ amp มาต่อแยกไว้เลย

179
แบบทีี่ท่านnickoe

แบบทีี่ท่านnickoe ว่าก็เวิร์คครับ เพราะเหมือนแยกModกับแตกไว้คนล่ะแชนแนลเลย ผมเคยต่อมัลติพ่วงกับคิดว่าจะพอรับได้ ที่ไหนได้เสียงดร็อปกระจายไม่มีชิ้นดีเลย แต่กรณีเมื่อก่อนผมเล่นกลางคืน คงทำแบบที่ท่านว่ามาลำบากอยู่เพราะแต่ล่ะร้านก็ไม่ได้ใช้แอมป์แบบเดียวกัน
ไอเดียแบบที่ผมคิดคือผมได้ดูคอนเสิร์ตของวงincubus ครับ แล้วเค้าใช้Macbook Proสองตัวในการsamplingวซาวนด์เวลาเล่นสดแทบทุกคอนเสรืต ผมก็เลยคิดว่าเอ๊ะถ้าจะทำแบบนั้นบ้างแต่ต่อกีต้าร์เข้ากับเอฟเฟคของgarage bandตอนเล่นสดมันจะเป็นยังงัยนะ555

148
Oh

ผมไม่กล้าแนะนำเลยครับ เพราะไม่เคยใช้จริง ได้แต่ศึกษา
ส่วนมาก Foot MIDI ทั่วไปมันจะแผงใหญ่ๆ และสายเป็น MIDI Out

ที่เห็นน่าจะเวิร์คสุดคงเป็น Rig Kontrol ที่เป็น USB 2.0
เป็น Audio Interface ในตัวแล้วน่าจะแถมโปรแกรม Guitar Rig มาด้วย
คิดว่าคงรันบนแมคได้ น่าจะใช้งานได้สะดวก ลองดูเป็นแนวทางครับ

http://www.native-instruments.com/#/en/products/guitar/guitar-rig-kontro...

4320
ว่าแต่

รวมกันเลย เราตั้งวงกันได้เลยนะเนี่ย ฮ่าๆๆๆๆ
น่าสนุกแฮะ แบร่..

148
อ่ะฮ่า

ลองดูไหมล่ะครับคุณ Nickoe
ตั้งโต๊ะคุยไอเดีย แบ่งพาร์ทการทำงาน ส่งไฟล์เพลงแลกกันไปมา
แล้วเอามามิกซ์ มาอะเรนจ์รวมกันเป็นเพลง ยิ้ม
แต่ขอออกตัวว่าผมระดับมือสมัครเล่นนะคร้าบบ

148
ไหนๆก็

ไหนๆก็คุยเรื่อง Garage Band กันอยู่
ผมเอา Getting Started Garage Band เป็นไฟล์ pdf มาฝากครับ
เผื่อท่านใดยังไม่มี ข้างในอธิบายค่อนข้างละเีอียดสำหรับผู้เริ่มต้นครับ
เป็นภาษาอังกฤษนะครับ

http://www.multiupload.com/FKTVETUV1M

Mixmerize's picture
1480
แหม่

กระทู้นี้คุยมันส์กันจริงๆนะครับ อิจฉาจริงๆ แห่ะ ๆ 1

4320
ก็

หัดเล่นสักอย่างสิมิก
เท่าที่นับดูตอนนี้ยังขาด กลอง syn แ้ล้วก็ dj อ่ะ
ฮา..... หัวเราะร่วน

179
อ่อขอโหวดอีกเสียงน่าจะเปิดfor

อ่อขอโหวดอีกเสียงน่าจะเปิดforumสำหรับcom-musicน่ะครับอิอิ

8
เป็นปลื้มจริง ๆ

เป็นปลื้มจริง ๆ ที่ผมเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาแล้ว มีเพื่อน ๆ สนใจดนตรีมาคุยแลกเปลี่ยนกันเยอะดี (นี่เพียงไม่กี่วันเองนะเนี่ย
ผมก็มือสมัครเล่น ยังไม่ได้ใช้ audio interface แต่ใช้สายของ monster แล้วเสียบ กีตาร์/เบส ตรงเข้าช่อง audio เลย สำหรับ garageband 09 นี่ สัญญาณกีตาร์เพียว ๆ ก็ใช้ได้เลยครับ (ไม่ต้องผ่าน effect ก้อน เพื่อ boost สัญญาณเลย)
ส่วน idea ที่ร่วมกันทำเพลง ส่ง file กันไปมา นี่ก็เข้าท่าดีนะครับ น่าลอง น่าลอง

maxlovemac's picture
18
ชอบมากก

อยากให้ มี forum com music จังเลยครับ

yuay's picture
1
อยากให้มีฟอรั่มเหมือนกันอะครั

อยากให้มีฟอรั่มเหมือนกันอะครับ มีเรื่องอยากปรึกษาเยอะเลยครับ เพิ่งซื้อมาใช้เองยังไม่ค่อยเป็นเลย

4320
อยากให้มีเหมือนกันครับ

แต่ไม่มีใครสันทัดเรื่องนี้กันจริงๆจังๆเลยนี่สิครับ
สมัครเล่นกันทั้งนั้นเลย แป่ววว

ikok's picture
10285
Every giant steps...

begin with baby steps ครับ แบร่..

frontlineman's picture
1
ใช้อยู่จ้า า า + LOGIC 9 ด้วย

ใช้อยู่ครับ

อัดกีต้าร์กับเบสใช้ zoom g9.2tt เป็นออดิโออินเตอร์เฟส

อัดกลอง ใช้กลองไฟฟ้าถูกๆ midi out ผ่าน axiom 61 usb เข้า MBP แล้วก็เลือกเสียงกลอง ในนั้นเลย

ใช้แค่นี้ ผมว่า การาจแบนเราๆนี่ อัดแบบ ยังไม่ได้ปรับอะไร ยังฟังดูดีกว่า อัดตามห้องซ้อมบางที่เลยนะครับ

2BREAKZ's picture
79
เห็นด้วยกับคุณ frontlineman ครับ

ผมคิดว่า GarageBand นี้ดีนะครับ ผมใช้ตัดต่อเเพลง แต่งเพลง ทำเพลง ทำได้ครบครับ เยื่อยมจริงๆ ไม่แพ้ Logic เลยครับ

ใช้งานไม่ยุ้งยาก และรูปแบบโปรแกรมถอดแบบ Logic มาเลย แบบนี้อยากให้ลองเล่นกันดูครับ ไม่ต้องไปหาลงโปรแกรมอื่น

อย่าไปใช้อะไรที่ยากๆเลยครับ back to basic ดีสุด

Booy's picture
61
ผมเป็นหนึ่งคนที่ชอบเล่นดนตรี

ผมลองทำเพลงใน GarageBand ดีมากเลย
ผมชอบแนว บลูส์

od2504's picture
1077
ท่านเจ้าของกระทู้หายไปเลย

ท่านเจ้าของกระทู้หายไปเลย สงสัยทนไม่ไหว หลอน
เคยใช้ GB บันทึกเสียงการประชุม ไมโครโฟนใน NMB ไวดีมากจริงๆ

8
สวัสดีปีใหม่ครับ - มีเพลงมาอวดด้วยนะ

สวัสดีปีใหม่ครับ เพื่อน ๆ สมาชิก
ผมไม่ได้หายไปไหนนะ แต่ไปซุ่มทำเพลงกับ garageband มา
เลยถือโอกาสชวนเพื่อน ๆ แวะไปฟังทาง Website ผ่านทาง Facebook นะครับ ตาม link นี้
http://www.facebook.com/pages/The-Walrus-Blues-Band/162405787103502?v=ap...

comment ได้เต็มที่เลยนะครับ

keep_kim's picture
379
เคยใช้บ้างครับ

เคยใช้ทำตอนซื้อมาเครื่อง Mac มาใหม่ ๆ ครับ ซื้อเครื่องเพราะแอบอยากใช้ GarageBand ด้วยนิดหน่อยคับ พอทำไปทำมามันไม่สนองความต้องการเท่าที่อยากได้ ทำได้แต่ Apple Loop น่ะคับ ก็เลยไปยืมแผ่น Logic จากเพื่อนมาลงเลยครับ เพราะว่ามันเขียนได้ทุกอย่างทั้งเบสและกลอง ตอนนี้ก็เลยทำเพลงเล่นคนเดียวเลยคับ แหะ ๆ (​ แต่ไม่ค่อยได้เรื่องเลยคับ หุหุหุ )

ส่วนที่ใช่อัดก็เป็น Gibson SG Standard + Zoom GFX-5 คับ

ตอนนี้กำลังจะลองไปทาง Acoustic บ้างแล้วคับ เล่นไฟฟ้ามาก ๆ เล่นโปร่งไม่เป็นสับปะรดเป็ดเลยคับ แถมโปร่งเล่นคนเดียวไม่ต้องง๊อใครด้วยคับ ใครเล่นไปทาง Acoustic แนะนำเพลงให้ผมฟังบ้างนะครับ อิอิ ยิ้ม

ปล. Additional Disc ของ Logic ที่มีเกือบสิบแผ่นมีพี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านใดลงครบรึทราบบ้างครับว่าแต่ละแผ่นนี่เป็นไฟล์อะไรด้านในบ้างอ่ะคับ คือทราบแต่ว่าเป็น Sound Library เพิ่มเติม แต่อยากทราบระเอียดกว่านี้อะคับว่าเป็นเสียง Effect ประเภทไหน จะได้ลงเพิ่มถูกคับ เพราะว่าพื้นที่ในเครื่องใกล้เต็มแล้วคับ ขอบคุณคับผม