ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการลง Snow หน่อยค่า

zombitzh's picture
12
ตอนนี้มี MBP 2.4 ตัว Uni จะถามว่าควรซื้อแผ่นแบบไหนคะ
เพราะเห็นมีตัว upgrade กับตัวที่ต้องลงใหม่หมดเลย
คนที่ลง Snow นี่ เปลี่ยนเป็น iWork09 อัตโนมัติเลยหรือเปล่า

แล้วก็อยากทราบวิธีลงอ่ะค่ะ คือต้อง back up ข้อมูลทั้งหมดไปไว้ใน ex hd ก่อนใช่ไหมคะ แล้วค่อยเอาลง
พวก application ต่างๆ /Microsoft office/Adobe ที่เราใส่เพิ่มเข้ามา จะเอากลับเข้ามาเหมือนเดิมได้ไหม

ถามเยอะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ อยากลองลงเองอ่ะค่ะ แห่ะ ๆ 1

PikaJung's picture
52
แผ่นเดียวกันครับ

Snow เป็นตัวแรกที่ Upgrade ได้ครับ ตัวก่อนหน้านี้ต้องลงแบบ clean ทั้งหมดครับ
ถ้าลง Snow แล้ว iWork ไม่เปลี่ยนเองนะครับ รวมทั้ง iLife ด้วยครับ ต้อง ซื้อ License ใหม่ (หรือ Upgrade ได้ไม่แน่ใจเหมือนกัน)

เพื่อเป็นการป้องกันก็ควร Backup ข้อมูลสำคัญไว้ทั้งหมดก่อนครับ แล้วแนะนำให้ลงแบบ Clean จะดีกว่าครับ หลังจากลง OSX เรียบร้อยก็ค่อยไล่ลง App ครับ ตามด้วย Restore Data แบบนี้ ปลอดภัยที่สุดแล้วครับ

ส่วนว่าจะเหมือนเดิมได้ไหม ได้ครับ แต่ต้องเป็นแบบ Upgrade ครับ แต่บาง App จะทำงานเพี้ยนๆ หรือทำงานไม่ได้นะครับ

Cybernet's picture
399
ตัว snow ไม่่มี iWork09 กับ

ตัว snow ไม่่มี iWork09 กับ iLife09 มาด้วยครับ ต้องซื้อ license ใหม่ครับ ถ้าจะเปลี่ยนทั้งหมดซื้อ box set ก็ได้ครับ ประหยัดไปพอสมควร

zombitzh's picture
12
ขอบคุณมากค่า

ขอบคุณมากค่า