มีใครทานเจมั่งครับ

nickoe's picture
4320
ผมคนนึงล่ะที่ทานเจในปีนี้
เริ่มจนมุมกับเมนูอาหารแล้วครับ
จะไปเยาวราชก็ไกลเอาการอยู่
ใครมีเมนูอะไรแนะนำบ้างครับ ฮา..... แจ่ม

v21e's picture
64
ผมครับ

กินเจ ต้องไม่คิดมากครับ มีอะไรก็ทานอย่างนั้น ไม่งั้นก็ซื้อมาม่าเจต้มยำมาตุนไว้ครับ

ขอให้ได้กุศลกับการกินเจครับ

4320
อา..

ขอให้กุศลจากการทานเจเช่นกันครับ

Nannie's picture
600
มีเมนูแนะนำค่า

เมนูแรก ผัดหมีเตี้ยวค่ะ ยี่ห้อที่ฉากสีชมพู ห่อละ 27 บาท

บางคนเขาเรียกหมี่ซั่วอ่าค่ะ

เอามาผัดใส่เห็ดหอม กะหล่ำปลี แครอท ใส่ซีอิ๋วขาวเห็ดหอมก็อร่อยล้ำแล้วค่ะ

แนนใช้เมนูนี้ สลับ กับข้าวกระเพราน่ะ

วิธีทำกระเพราะให้อร่อย ก็หั่นเต้าหู้ เห็ดหอมสดหรือแห้งก็ได้ ข้าวโพด เป็นลูกเต๋าเล็กๆ ผัดรวมกัน

ใส่พริกเผ็ดๆ+ใบกระเพรา

กินกับข้าวหอมมะลิ ร้อนๆ อร่อยจริงจังค่ะ

อ่ะ แน่นอน

happiness's picture
148
ทานเช่นกันครับ

อาหารมื้อหลักจะทำกินเองก็ไม่มีฝีมือ
หาซื้ออะไรกินได้ก็กินไป

ส่วนของว่างทานเล่นแนะนำเป็นถั่ว 5 สี ครับ
เมล็ดฟักทอง เม็ดทานตะวัน ถั่วเหลือง เก๋ากี๊อบแห้ง หรือธัญพืชอื่นๆ
เอามาเทรวมในกระปุกเดียวกัน เน้นถั่วเหลืองมากหน่อย โรยเกลือแล้วเขย่าๆๆ
ก็จะได้ของทานเล่นแก้เหงาปากครับ ที่สำคัญรสชาตดีครับ ลองดูได้

4320
อา...

ของว่างน่าลองจริงๆ
เหอะๆๆๆๆๆ หัวเราะร่วน