อยากดูทีวีครับผม

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
พอดีตอนนี้ผมมาบวชอ่ะครับแล้วที่วัดไม่มีทีวีเลย อยากดูชิงชังช่อง5มาก mbp ที่เอามาต่อเน็ทกะiphone ก็ช้าเหลือเกินดูไม่ได้เลย ใครมีโปรแกรมอะไรแนะนำที่สามารถดูทีวีออนไล์ในiphone แนะนำบอกด้วยนะครับ

od2504's picture
1077
ภิกษุในพุทธศาสนา มีภาระ 3

ภิกษุในพุทธศาสนา มีภาระ 3 อย่าง (กิจของสงฆ์) ได้แก่
1. ศึกษาพุทธศาสนา ประกอบด้วยเรื่องของ ศีล (ข้อห้าม) และ ธรรมะ (ข้อปฏิบัติ) เป็นปฐม
2. ปฎิบัติตามพระธรรมวินัยของสงฆ์ และ
3. เผยแพร่ เพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนา

...

sajiro's picture
1179
เอ่อ

อันนี้ไม่เกี่ยว

แต่ว่า...พระ อยาก ไม่ได้มิใช่รึครับ
สงสัย?

nickoe's picture
4320
อ่า....

พระครับ
ตอนผมบวช ผมตัดเรื่องทางโลกไปกว่า 90%(ยกเว้นโยมแม่มาถวายเพล)
ผมได้พบว่าความสงบจริงๆเป็นอย่างไรครับ ถึงแม้การทำงานบูรณะวัด
จะเหนื่อย แต่มันได้ความสงบทางจิตใจจริงๆครับ ถึงแม้จะเป็นการบวชระยะสั้นก็ตาม

ลดเรื่องทางโลกสักระยะเถอะครับ คอมพิวเตอร์กับมือถือก็ปิดไปเลยครับ
จากทิดคนหนึ่ง

od2504's picture
1077
สาธุ

/ข้อความเห็นของทั้งสองท่านข้างต้น ทำให้ผมชัดเจนถึงเหตุที่ว่า ทำไมพุทธศาสนาจึงยืนยงสืบทอดมาได้ถึงสองพันกว่าปี
/ต้องขออภัยท่าน จขกท ผมมิได้มีเจตนาปิดกั้น เพียงแต่อยากเห็นพุทธสาวกที่สมบูรณ์พร้อม และเป็นส่วนหนึ่งของการจรรโลงพุทธศาสนา ครับ

Jeedjad's picture
9
ป่านนี้พระคงบวชไปแล้ว

ป่านนี้พระคงบวชไปแล้ว แล้วใครมีวิธีแนะนำมั้ยครับ ผมอยากดูบนรถเมล์ กลับบ้านไม่ค่อยทัน

nickoe's picture
4320
ดูบนรถเมล์

หามือถือที่ดูทีวีได้ครับ เอาแบบสัญญาณ rf นะ ง่ายกว่าต่อเนทกระตุกๆ