อยากขอคำแนะนำเรื่องหนังสือหน่อยครับ

shadowmoon's picture
14
คือวันนี้ผมซื้อ mac book มาแล้วครับ
ตัว alu 13.3" อ่าครับ คืออยากจะขอคำแนะนำ
เกี่ยวกับ หนังสือที่ให้ความรู้เกี่ยวกับ mac จะซื้อมาอ่านหน่ะครับ
ผมมือใหม่กับ mac มากๆเลย แต่ใช้ windows มา 13 ปีตั้งแต่ dos
ตอนนี้ย้ายค่ายถาวรครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ

14
คือที่อยากได้หนังสือ

คือที่อยากได้หนังสือ จะได้นอนอ่านได้ แต่พื้นฐานทั่วไปอ่านจากบ้าน(บอร์ด)ของเราก็ ok แล้วครับ

perfectgame's picture
317
เรื่องหนังสือ...

แนะนำว่าควรชะรอการซื้อออกไปก่อน เพราะว่าหนังสือส่วนใหญ่ตอนนี้ จะเป็นการแนะนำเกี่ยวกับ เจ้า Leopard 10.5 ครับ ถ้าจะซื้อจริงๆ ก็ได้นะครับ แต่ว่าจะได้รายละเอียดไม่ครบถ้วนครับ!
ป.ล.ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนนี้จะมี เจ้าสโนว์ Snow Leopard 10.6 ออกมาหรือยัง ถ้ามีก็ซื้อได้เลยครับ

14
ชื่อหนังสืออะไรอ่าครับ

ชื่อหนังสืออะไรอ่าครับ ไปดูมันมีหลายเล่มมากๆเลย

perfectgame's picture
317
ส่วนหนังสือตอนนี้

• มีหนังสือเล่มสีม่วงๆ นะครับ Osx 10.5 Leopard (เล่มนี้เนื้อหาแน่น)
  • กับเล่มสีขาว เปลี่ยนใจใช้แมค (เล่มนี้เข้าใจง่าย มีภาพประกอบ เนื้อหาเน้นที่สำคัญ)

ลองดู 2 เล่มนี้ ครับผม

ป.ล. ไปอ่านฟรีที่ร้านก่อนตัดสินใจซื้อ (บางท่านอ่านจนไม่ซื้อ ก็มี อิๆ)

sajiro's picture
1179
ถ้าอ่านอังกฤษคล่องก็

ดูในเวบของ Apple เลยครับ

มี Tutorial ให้ดูเสร็จสรรพเลยครับ

palmania's picture
190
หนับหนุนครับ

อ่านใน Web www.apple.com เข้าใจง่ายครับ
ไม่ต้องเสียเงิน

i-Zine's picture
80
ผมมีสองเล่มครับ

เล่มแรก 'The Mac OSX Leopard-ครบเครื่องเรื่อง Mac OSX' เขียนโดย Scott Kelby เอามาแปลเป็นภาษาไทย โดย สำนักพิมพ์ FG book ราคาปก 250 บาท (ฟิวเจอร์เกมส์ ครับ ผมขอค่าโฆษณา เงินเงินเงิน ) สำหรับมือใหม่มากๆเล่มนี้โอเคเลยครับ นักเขียนคนนี้เค้ามืออาชีพ แล้วก็ค่อนข้างมีชื่อเรื่องการเขียนหนังสือเกี่ยวกับ Mac,iPhone & Photoshop เขียนอธิบายง่ายดี ทำความเข้าใจง่ายครับ ภาพสี กระดาษดี ราคาไม่แพง สำหรับผมเหล่านั้นเป็นข้อดีครับ ข้อเสียคือตัวเค้่าอธิบายแบบฮาๆ เลยมีการยกตัวอย่าง การเล่าเหตุการณ์ หรืออธิบายนอกเรื่อง จนตัวหนังสือมันเยอะ ทำให้ทุกวันนี้ผมยังอ่านไม่จบเลยครับ เอาไว้เปิดๆเวลาสงสัยทีละเรื่องๆไป

อีกเล่มเป็นของนักเขียนคนไทย ผมจำรายละเอียดไม่ได้ หนังสือมันอยู่อีกบ้านนึง เดี๋ยววันหยุดไปดูมาให้ครับ

ผมมันมนุษย์อนาล็อก ครับ ยังชอบความคลาสสิค ของการอ่านหนังสือเป็นเล่มๆอยู่ แต่อีกวิธีที่จะแนะนำและควรทำควบคู่ คือ อ่านเนื้อหาของเว็บนี้แหละครับ มีของดีเพียบ แต่ถ้าบางครั้งมีข้อสงสัยบางเรื่องของเราที่อยู่นอกเหนือหนังสือก็มีคนอื่นมาช่วยไขข้อข้องใจได้ครับ (คุณก็อก ผมขอค่าโฆษณา เงินเงินเงิน )

ป.ล.ผมเหมือนคุณshadowmoon เลยครับ ทั้งรุ่นที่ซื้อ และไม่เคยใช้แมคมาก่อน แค่ผมซื้อก่อนคุณไม่กี่เดือน(ยังเป็น os x leopardอยู่)...อย่าไปรอเล่มใหม่เลยครับ ต่างกันไม่มากหรอก ซื้อแมคมาตั้งหลายหมื่น แค่หนังสือร้อยสองร้อย อย่าไปเหนียมครับ ออกเล่มใหม่ก็ซื้อใหม่อยู่ดี ฮ่าๆๆ

14
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ที่ผมจะซื้อหนังสือก็เพราะพกไปไหนมาไหนได้ครับ
แล้วก็อ่านจากในเว็ปของเรานี่แหล่ะครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ สังคม mac มือใหม่อบอุ่นจริงๆ

ikok's picture
10285
:D

เอาใจผมไปแทนได้ไหมครับ แบร่..

Mixmerize's picture
1480

เล่มของ Scott Kelby ครับ
ตอนผมซื้อเครื่องก็ซื้อเล่มนี้มาด้วยเหมือนกัน เข้าใจง่ายดีสำหรับผู้ใช้มือใหม่
และแอบมีอารมณ์ขันดีด้วย เห็นเค้าเขียนหนังสือ iPhone เหมือนกัน แต่ยังไม่มี iPhone ใช้เลยยังไม่กล้าซื้อ

แห่ะ ๆ 1

Mister's picture
26
ที่เนี้ยแหละหนังสือของผม

ไม่ต้องไปหาที่อื่นแล้วครับ มีความสุข

ikok's picture
10285
ผมเคยเห็นเล่มสีดำ ๆ

ที่หน้าปกเป็นรูปตัว X อันใหญ่ ๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเล่มเดียวกันกับที่พูดถึงด้านบนหรือเปล่า

แต่อยากให้ไปลองยืนอ่านดูแล้วเลือกเล่มไหนก็ได้ที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายที่สุดครับ =)

14
ขอบคุณมากครับเดี๋ยวเย็นนี้เดิ

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวเย็นนี้เดินไปดูครับ