จริงๆแล้วไฟล์ที่รันทำงานบนMac OS เป็นไฟ์นามสกุลอะไรเหรอครับ?

jostar's picture
179
คือผมลองกดเข้าไปดูรีซอร์สของแอพเกมส์spore เจอไฟล์ที่เป็นEXE???? แล้วก็คุ้นๆว่าไฟล์EXEมันเป็นไฟล์ที่รันในวินโดวส์ไม่ใช่เหรอครับ?
ก็เลยงงเล็กน้อย ใครรู้ช่วยให้ความรู้ผมด้วยครับ^ ^

perfectgame's picture
317
เกมส์นั้น แครก หรือเปล่าครับ

!@#$%^&*!!

179
เอ่อ^ ^"...ไม่ปฏิเสธครับ

เอ่อ^ ^"...ไม่ปฏิเสธครับ

317
ไม่รู้ว่ามันจะเป็น

ตัวที่แปลงเกมส์จากPc มาเป็นแมค หรือเปล่า เคยอ่านเจอวิธีแปลงเกมส์อ่ะ

!@#$%^&!!!@#$%^&!!

179
อ่อมีวิธีแลงเกมส์ด้วยเหรอครับ

อ่อมีวิธีแลงเกมส์ด้วยเหรอครับ พอจะมีข้อมูลมั๊ยครับอยากทราบอยู่เหมือนกัน

nickoe's picture
4320
อ่า....

เรียกว่าแปลงคงไม่ถูกครับ
สำหรับเกมนี้ ตอนเปิดตัว แผ่นแท้สามารถลงได้ทั้ง win และ mac ครับ
เพียงแต่ ตัวแทนในไทย ได้ลบคำสั่งบางอย่างที่ต้องใช้ในการเปิดเกมใน mac ไปครับ
จึงมีคนไปหาวิธี นำไฟล์จากทาง pc มาลงจนเล่นได้ครับ

แนะนำครับ แผ่นแท้ไปเลย เกมนี้ผมจำได้ว่าราคาไม่หนักหนานะ เล่นได้สบายใจกว่าครับ

เสริม : มีโปรแกรมที่สามารถรัน exe ได้บน mac ชื่อ crossover ครับ แต่ไม่สามารถ support
ได้ทุกโปรแกรม ต้องตรวจสอบกับทางผู้ผลิตอีกทีครับ (ไม่ได้ชี้โพรงนะ ให้เป็นความรู้ครับ)

317
ความรู้ประดับสมอง

อีกแล้ววววว

ขอบคุณมากเลยครับ!!

179
ครับผมเคยใช้แล้วครับสำหรับโปร

ครับผมเคยใช้แล้วครับสำหรับโปรแกรมcrossover ตอนช่วงกลับมาใช้แม็ค แล้วดันติดเกมส์จากพีซี:p ปรากฎว่าความคิดเห็นส่วนคิดว่าไม่ค่อยเวิร์กน่ะครับ แต่เห็นเค้าว่าเป็นwineรุ่นเสียตังท่ีดีที่สุดแล้ว

nickoe's picture
4320
ก็....

ตามนนั้นแหละครับ ฮา....

pippo's picture
2469
ไฟล์ที่รันทำงานบน Mac OS

สงสัยจุดนี้ลองเข้า Finder Preferences เลือกติ๊กตามรูปดูครับ

ไฟล์ที่รันทำงานบน Mac OS (โปรแกรม) นามสกุลที่เปิดดูเป็น .app ครับ