nokia กะ mac ครับผม [ใช้มือถือเป็นโมเด็ม]

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
คือว่าจะไปต่างจังหวัดครับแล้วจะใช้โทรศัพท์ nokia ทำเป็น โมเด็มต่อเข้ากับ mbp ครับทำยังไงครับ ใช้เป็น bluetooth นะครับสายusbไม่มี

[ผมย้ายห้องให้ครับ - kok]

ikok's picture
10285
เรื่องนี้ไม่แน่ใจครับ ขึ้นอยู่่กับรุ่นโทรศัพท์ที่ใช้ด้วย

ไม่ทราบว่าใช้มือถือรุ่นอะไรครับ? เผื่อมีสมาชิกท่านอื่นใช้อยู่ด้วยจะได้อธิบายได้ตรงรุ่น เพราะบางตัวเขาใช้ setting ไม่เหมือนกัน

teenbag's picture
100
ใช่อยู่..

ใช่5800ต่อผ่าน..บูลต่อธรรมดาเลย..ใช่gprs ของais โปร99บาท..30ชม.
เร็วพอควร..เลย

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ผมใช้ nokia 81 ครับ

ผมใช้ nokia 81 ครับ คุณ teenbag ต่อยังไงอ่ะคับ

100
ตอบ

เคยโอนภาพผ่าน.บูล.ยังมันจะต้องหาบูลของเราแล้วจะจำมือถือเรา..ตอนเราlink..กับเครื่องเมคต้องเลือกในหน้าติดตั้ง..จะต้องเลือกตรงนั้น..ให้เลือกให้เชื่อมเป็นโมเดม..พรุ้งนี้จะลงรูปละกันนะจำข้อความในหน้านั้นไม่ได้..นะ

227
ครับ รอครับ

ขอบคุณครับ

100
ลองดู

http://www.macmuemai.com/content/92
ลองดูหัวข้อนี้นะ..แต่จะมีเลือกเป็นโมเด็มนะลอง..ดู(เราก็มือใหม่เหมือนกัน)

100
อีกหน่อย

พี่ๆ(ที่เก่งกว่า)ช่วย..หน่อยนะน้องๆรออยู่

10285
่ขอบคุณคุณ teenbag นะครับ

สำหรับข้อมูลและน้ำใจที่สละเวลามาช่วยอธิบายครับ

ขอบคุณมากครับ มีความสุข

227
ขอบคุณมากๆๆคับผม

ขอบคุณมากๆๆคับผม ลองทำอยู่ๆๆ

100
ต่อ

ลองตามนี้ดูว่าได้ไหม...ลองดู

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg 9.jpg 10.jpg
227
คับๆ

ขอบคุณคับ

sajiro's picture
1179
อันนี้เป็น User PW ในการต่อเน็ตนะครับ มีแค่ของ AIS กับ DTAC ครับ

เข้าไปที่ system preference > bluetooth > คลิกเครื่องหมายบวกมุมซ้ายล่างครับเลือก device เปน moblie phone > ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ access the internet with your phone's data connection > ที่ phone vendor เลือกตามรุ่นที่ใช้คับ > phone model เปน gprs (gsm/3g) ส่วนค่า username password APN ก็ตามด้านล่างคับ ตามเครือข่ายที่ใช้อะคับ

ของผมทำบน Mac os x Leopard 10.5.2 นะคับ

Operator: AIS
GPRS APN Name internet
Username: ais Password: ais
DNS: 202.183.255.20
DNS: 202.183.255.21

Operator: DTAC
GPRS APN Name www.dtac.co.th
Username: guest Password: guest
DNS: 203.155.33.1
DNS: 203.44.144.33

10285
ขอบคุณมากครับ

ได้ความรู้อีกแล้ว

ผมเก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to นะครับ =)