สอบถามหน่อยครับ เรื่องเวบครับ

tumeyes's picture
4
เวบแมคมือใหม่ใช้เครื่องมืออะไรทำเวบครับ ใช้แมคทำหรือเปล่าครับ
ดูใข้ง่ายและสะอาดตาดี อยากทำเป็นมั่งจัง ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
สวัสดีครับ นี่เป็นเครื่องมือก

สวัสดีครับ
นี่เป็นเครื่องมือกับวิธีที่ผมใช้ทำเวปนี้นะครับ

• ระบบใช้ CMF(บางคนเรียก CMS) ของ Drupal เป็น Core ของเวปครับ
  • Theme จากในเวป Drupal เช่นกันครับ Original เป็นของ Pixture Reloaded ครับ แล้วปรับสีกับรายละเอียดปลีกย่อยเอง
  • ภาพไอคอนของ user + favicon + Smiley ที่เห็นแปลก ๆ นี่วาดเองครับ ใช้ Inkscape วาดทั้งหมด
  • เวปนี้ 99.9999% ทำบน Mac ครับ =) (ที่เหลืออีก 0.0001% มาจากบางทีผมโพสตอนทำงานอยู่บน window pc ที่ออฟฟิศครับ)

หวังว่าคงเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ได้บ้างนะครับ

ปล.ขอบคุณสำหรัับคอมเม้นท์นะครับ มีความสุข

tumeyes's picture
4
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

Nannie's picture
600
ทำ user + favicon + Smiley เองด้วยง่ะ

อิจฉาเง้อ...

อยากทำได้บ้างอ่ะ

วินโดวทำได้ไหม T^T

10285
โปรแกรม Inkscape นี้ก็มีบน

โปรแกรม Inkscape นี้ก็มีบน windows นะคะ =)

www.inkscape.org แล้วเข้าหน้าดาวน์โหลดได้เลยค่ะ ยิ้ม

od2504's picture
1077
สงสัยว่า Avatar ของคุณ ikok

สงสัยว่า Avatar ของคุณ ikok นี่คือภาพอะไรเอ่ย คนแก่มองดูเหมือนสิ่งต่างดาวน่ะ ขอดูภาพใหญ่ๆ ได้ไหมครับ

10285
เป็นภาพ..

เป็นภาพคอนเซปของหนังเรื่อง ironman ครับ

ภาพนี้ผมเจอในเน็ทแล้วเลยเอามาวาดเองใหม่ครับ เข้าไปดูภาพเต็ม ๆ ได้จาก link นี้ครับ ผมเคยเอาภาพนี้มาแจกเป็น desktop เอาไว้เมื่อเดือนก่อน =)

http://macmuemai.com/content/258