อยากถาม เกี่ยวกับ font และ ปุ่มสลับภาษาครับ

wolf's picture
27
มือใหม่สุดๆครับ อยากถามว่า

• เราสามารถทำให้ font คมชัด เหมือนบน windows ได้ไหมครับ
  • เวลาเปลื่ยนสลับภาษา สามารถทำให้มีผลเฉพาะโปรแกรมขณะนั้นได้ไหมครับ คือตอนนี้ผมเปลื่ยนภาษาทีนึงจะมีผลกับทุกโปรแกรมน่ะครับ
perfectgame's picture
317
ช่วยอธิบาย

ช่วยอธิบาย ความหมายหน่อยครับ

• คมชัดของ font นี่หมายถึงอะไร ( font โปรแกรมไหนไม่คมชัด , อาการไม่คมชัด)

ตอบ การเปลี่ยนภาษา มีผลกับทุกโปรแกรมนะครับ ไม่รู้ว่าจะมีความสามารถในการตั้งค่าตามที่คุณถามมาหรือไม่ ? ผมว่าส่วนนี้เป็นข้อดี มากกว่าข้อเสียของการเปลี่ยนภาษาครับ เพราะว่าจะไม่ต้องหงุดหงิดเวลา พิมพ์ในโปรแกรมต่างๆ (ถ้าไม่สะดวกในการเปลี่ยนภาษา แนะนำให้ กดปุ่ม Caps lock ครับ จะเป็นการเปลี่ยนภาษาไทย>อังกฤษ ได้ เช่นตัวกับ ปุ่ม [~] ฝั่ง Window

317
ผมลองพยายามหาข้อมูลให้แล้ว

ลองใช้วิธีนี้ดูเผื่อจะได้ผล

1. เลือก Safari > Preferences เลือก Appearance.
2. ปรับค่าตรง Font smoothing style :
3. ปรับค่าตรง Turn off text smoothing for font size :

ป.ล. เลือกปรับค่าความคมชัดตามระดับสายตาได้เลยนะครับ

317
นิดนึงครับ

• font on Mac : มีการแสดงผล โดยรูปแบบเอกสารที่ออกแบบมา มีความใกล้เคียงกับ output ( ในจอเป็นยังไงเวลา พิมพ์ออกมาก็เป็นอย่างนั้น...)
  • font on Windows : การแสดงผล สบายตา คมชัดและ อ่านง่ายมาก แต่ output เมื่อพิมพ์ออกมา ความเพี้ยนจะสูงมากจากต้นฉบับในจอ...
wolf's picture
27
ขอบคุณครับ ผมคงชินกับ Windows

ขอบคุณครับ ผมคงชินกับ Windows มามากเกินไปน่ะครับ คงต้องใช้ Mac บ่อยๆจะได้ชินๆ

317
ครับ

ขอให้สนุกกับการใช้ Mac นะครับ