ผมทำไอค่อนApplications บน Dock หายครับ

i-Zine's picture
80
...ผมเผลอลากไอค่อน Applications ไปวางบนเดสท็อปแล้วมันลบหายไปเลยครับ (ที่อันที่อยากลบ ลากไปวางดันไม่หาย) แห่ะ ๆ 3
เวลาผมจะไปเปิดโปรแกรมอื่นต้องไปไล่เปิดที่ Finder/go/appications ซึ่งลำบากมากครับ
.....ผมจะเรียกไอค่อน นี้กลับไปที่Dock ยังไงครับ...และ...ถ้ามันไม่มีไอค่อนตรงนี้แล้วจะลงโปรแกรมวิธีอื่นยังไงครับ ปรกติผมลากไปไว้บนApplications อย่างเดียวเลย

ikok's picture
10285
วิธีเอา icon ของ App มาไว้บน Dock นะครับ

1. เข้าจาก Finder ไปที่ Applications folder แล้วเลือก app ที่ต้องการ
  2. จากนั้นลากลงมาวางใน Docks ได้เลยครับ
80
แป่ว ...ตัวไอค่อน Application นั้นแหละครับทีหาไม่เจอ

ไม่แน่ใจว่าผมอ่านที่คุณก๊อก อธิบายไม่แตก รึ ผมอธิบายไม่ตรง กับที่ต้องการ

10285
คือตอนนี้

ตัว icon app(ยี่ห้อใดยี่ห้อนึง) บน dock ของคุณหายไปเพราะว่าลากทิ้งไปใช่ไหมครับ?

ผมเข้าใจจากที่คุณ i-Zine อธิบายมาแบบนี้

ผมเลยให้ไปลาก app มาลงใน dock ใหม่ แล้ว icon ของ app นั้นจะกลับมาเองบน dock ครับ

หรือผมเข้าใจผิดครับ อธิบายอีกทีได้ไหมครับ -.-

80
เหอะๆๆ

ไอค่อนที่ผมลากหายไป จาก Dock มันคือ ไอค่อน ที่ชื่อว่า Applications หน้าตาจะเหมือนแฟ้ม มันจะเก็บ Shotcut โปรแกรม ของApplication อื่นๆที่ไม่ได้อยู่บน Dock

แต่ icon ที่ชื่อ Applictions อันนี้ ก็จะอยู่บน Dock อีกทีนึง (งงมั๊ยครับ ผมอธิบายเองก็เริ่มจะงงๆ ละ 555+)
ผมลองไปตามที่คุณก๊อกบอกแล้ว มันไม่เจอ icon ตัวนี้จริงๆนะครับ ส่งรูปมายืนยัน

10285
สรุปว่า app ชื่อ application?

ถ้าใช่ ลองหาดูจาก spotlight นะครับ แล้วจากนั้นเปิดเข้าขึ้นมาพร้อมต้นทาง (ไม่กด commnand ก็ option ค้างเอาไว้เวลาคลิ๊กจากใน spotlight นะครับ จากนั้นค่อยลากเขาลง dock อีกทีครับ

10285
โอเค ผม get แล้ว

ตามภาพเลยนะครับ

note : จากคห.คุณ pippo ด้านล่างเพิ่มเติมครับ ผมทำภาพประกอบผิดไป ที่จริงต้องลากไปไว้ฝั่งเดียวกับ trash นะครับ (ที่มี stack อยู่นั่นล่ะครับ)

application-27sep09.png applications_flder_s8sep09.png
10285
แต่ผมไม่แนะนำวิธีนี้นะครับ

เพราะว่าเวลาเปิด folder application ขึ้นมาทีก็จะมี icon โปรแกรมที่เราไม่ได้ใช้ตามมาด้วย เสียเวลากับกำลังเครื่องครับ ใครที่มีโปรแกรมเยอะ ๆ จะยิ่งโหลดช้า

เรียกตรง ๆ จาก spotlight ดีกว่าครับ =)

80
แม่นแล้ว...

ใช้ Spotlight และทำตามรูปที่บอกก็หาไม่เจอ อยู่ดี ...ช่างมัน ลองเปิดตามที่คุณก๊อกแนะนำก็ได้ ....แต่เวลาลงโปรแกรมทำไงครับ ปรกติผมจะลงโปรแกรมผมจะลาก ไปวางไว้ใน Ap อันนั้น

pippo's picture
2469
จากรูป

ของคุณ i-Zine ที่ส่งมา คือผมเดานะครับว่าน่าจะหมายถึง icon "Applications" ที่ Sidebar ด้านข้างหรือเปล่าครับที่หายไป

ถ้าใช่ก็ไปที่หน้า Desktop เมนู Finder>Preferences แล้วติ๊กที่หน้า icon Applications ก็กลับมาแล้วครับ

nickoe's picture
4320
เอาแบบนี้มั๊ยครับ

วิธีเรียก folder application เร็วๆ อยู่ที่ finder ให้กด cmd+shift+A ครับ
เผื่อจะช่วยได้

10285
อ่อ 5555

ขอบคุณคุณ pippo ครับ

ผมตาถั่วจริง ๆ ไม่ได้ดูด้านข้างเลย 5555

80
T_T ไม่มีใครเข้าใจผมเลย

ขอบคุณมากๆครับที่พยายามเข้าใจ
-คุณpippo ใกล้เคียงแล้วครับ ทำให้ผมสังเกตุเห็นว่ามันหายไปจาก sidebarด้วย แต่ที่ผมต้องการมันไม่ได้อยู่บน sidebar ครับ มันอยู่บน Dock ผมลากเจ้าตัวนี้ไปที่ Dock มันก็ไม่ไปครับ ทำไงให้มันไปที่ Dock ได้อ่ะครับ

-คุณ Nickoe ขอบคุณที่พยายามช่วยเหลือและแนะนำ แต่ผมไม่ได้อยากเปิดเร็วๆครับ ผมอยากได้ ไอค่อนอันนี้คืนมาเฉยๆ

ขอโทษนะครับ อาจจะดูงี่เง่าและเรื่องมากหน่อย แต่ ...เหมือนฝนตกแล้วบอกให้กางร่มหรือหลบฝน แต่ผมไม่ได้ต้องการกำบัง ผมต้องการให้ฝนหยุดตกครับ

แต่ผมไม่ได้ซีเรียสว่าต้องได้คืนมานะครับ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร มีร่มหลายใบกางมาช่วยผมเยอะเลยครับ เพราะถ้าเจ้านี่ไม่หายไป ผมก็ไม่ได้ ความรู้หรือ ทริกใหม่ๆจากที่หลายๆท่านแนะนำมาครับ ยิ้ม

10285
ผมอัพเดทเพิ่มภาพให้แล้วนะครับ

เพิ่มภาพประกอบในคห.6 ตามคห.คุณ pippo ด้านล่างนี้ครับ ต้องลากเขาไปไว้ฝั่ง trash ครับ รูปที่ผมทำเพี้ยนไปครับ ขอโทษที =)

pippo's picture
2469
งั้นผมพอเข้าใจแล้วครับ

คุณ i-Zine ต้องลาก Folder Applications ไปวางที่ด้านข้างๆ Trash น่ะครับ มันจะมีเส้นประสีขาวทางด้านขวาๆ ของ dock ต้องวางถัดจากเส้นประทางขวาครับ เค้าถึงจะยอมให้วางเป็น Folder ได้น่ะครับ

nickoe's picture
4320
ผมงงครับ

ปกติตั้งแต่ใช้มาไม่เคยเห็น icon ของ application ไปอยู่ที่ desktop หรือ dock
ผมเลยงงๆ ฮา....

kaka's picture
11
งง ด้วยคน

ตามเข้าใจ
ใช้วิธี k.pippo ทำให้ Applications folder กลับมาที่ sidebar
แล้วลาก icon Applications folder จาก sidebar ไป ไว้ที่ icon Macintosh HD
ต่อจากนั้นถ้าต้องการให้โปรเเกรมที่เปิดใช้บ่อยๆ หลายๆตัวมาอยู่ที่ dock แต่ต้องการให้อยู่ใน folder เดียว
ก็สามารถสร้าง folder ใหม่ตรงไหนก็ได้ แล้วลากมาไว้ที่บริเวณ stack ข้างๆ trash
จากนั้นอยากได้ โปรแกรมไหนก็ลากจาก Applications folder มาใส่ได้เท่าที่ต้องการ โดยที่ไม่ต้อง
ไปยุ่งกับ Applications folder ใน Macintosh HD อีก
ไม่รู้ว่าเข้าใจความต้องการ k.i-zine ถูกต้องหรือปล่าวนะ 5555555 แจ่ม

10285
เป็นอีกวิธีนึงที่สะดวกดีครับ

ผมเห็นด้วยกับการสร้าง folder เปล่า ๆ ขึ้นมาแล้วค่อยลาก app ที่ต้องการ(ที่จะใช้จริง ๆ) ไปไว้ในนั้นเพราะว่าจะทำให้ประหยัดเวลาโหลดตัวหน้ารวม icon ขึ้นมาเวลาคลิ๊กครับ =)

80
เจ้านั้นแหละที่ผมต้องการคืนมา

ก็ไอ้เจ้าไอค่อนที่ผมทำหาย มันก็คือโฟลเดอร์เก็บไอค่อน Appications นั้นแหละครับ เพียงแต่มันไม่ได้ หน้าตาเป็นแฟ้มสีฟ้า มันจะเป็นคล้ายๆ ไอค่อน ของ Address Book พอคลิกเข้าไป มันก็จะเป็นหน้าต่างที่แสดง icon ของโปรแกรมต่างๆ ที่ใช้น้อยกว่า Dock หน่อยนึง (utility ก็อยู่ในนี้ครับ) คือมีโอกาสได้ใช้บ่อยๆ แต่ไม่ใช่ทุกวัน

แล้วApplications พวกนั้น ก็จะเรียงหน้ากันเป็นแค่ไอค่อน คล้ายๆบนDock เลยครับ เพียงแต่เรียงเป็นแถวตอนเรียก กันเป็นตับๆ (ไม่เยอะเท่าไหร่)

มันง่ายตรงที่ ไม่ต้องไปไล่เปิดครับ ประหยัดเวลาโหลดหน้ารวมไอค่อนด้วย เหมือน ซับเซต ของ Dock อีกที เพียงแต่อันนี้ผมไม่ต้องสร้างโฟลเดอร์ ขึ้นมาเก็บไอค่อนครับ มันมีมาตั้งแต่ซื้อเครื่อง ติดตั้ง Mac OS ครั้งแรกอยู่แล้ว

10285
ของผมเป็นแบบนี้นะครับ

แรกเริ่มเลยหลังจากที่เราลากเขามาไว้ตรง stack ใกล้ ๆ กับ trash แล้ว

ถ้าเรายังไม่เคยคลิ๊กเข้าไปดูเลย เขาจะเป็นรูปแฟ้มนะครับ แต่ถ้าหลังจากนั้นเราคลิ๊กแล้วเปิดโปรแกรมอันใดอันนึงจาก icon ที่เขาแสดงเข้ามาแล้ว ตัวรูปแฟ้มของ applications folder จะเปลี่ยนไปตาม app ที่เราเปิดมาครั้งแรกครับ (ตอนแรกผมคิดว่าจะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ แต่ผมลองแล้วไม่ยักกะเปลี่ยนครับ ติดเป็นรูป app แรกที่โดนเรียกด้วยวิธีการนี้)

ที่คุณ I-Zine เห็นเป็นรูป address book อันนั้นหมายถึง address book ถูกเรียกใช้งานเป็นครั้งแรกผ่านตรงนี้บนเครื่องของคุณครับ

perfectgame's picture
317
ความรู้ใหม่

มาแอบเก็บ ความรู้ เล็กๆ น้อยๆ

ขอบคุณพี kok มากเลยครับ

10285
แถม tip นี้ให้นะครับ

เป็นอะไรที่คล้ายกัน แต่วิธีนี้จะแสดง 10 app ล่าสุดที่เราเพิ่งเปิดไปก่อนหน้านี้ครับ

เปิด 10 โปรแกรมล่าสุดผ่าน stack

http://macmuemai.com/forum/topic/298

80
ออ....มันเป็นเช่นนี้นี่เอง

แปลว่าที่ผ่านมาผมเข้าใจผิดมาตลอด มันเป็นการทำความเข้าใจตั้งแต่ใช่เครื่องเป็นครั้งแรกครับ แล้วผมก็จำผิดๆแบบนั้นมาตลอด
...งั้นก็ไม่แปลกใจที่จะไม่มี Icon อันนี้ให้หา ในApplication ....ตอนนี้ผมเข้าใจกระจ่างแล้วครับ อาย

ขอบคุณคุณก๊อกมากสำหรับความรู้ดีๆ และขออภัยที่ผมนำความเสื่อมส่วนตัว มาทำให้งงกันครับ หลอน

10285
ไม่เป็นไรหรอกครับ =)

ผมเองก็เพิ่งดูตรงนี้จริงจังเหมือนกัน 5555 ไม่เคยใช้วิธีนี้เลย

คิดว่าแลกเปลี่ยนกันดีกว่า มันจะต่อยอดไปเจออะไรใหม่ ๆ เสมอครับ =)

wanlapatch's picture
1
วิธีเปลี่ยนเป็น Folder (Folder สีฟ้า)

เอา Cursor ไปวางไว้ที่ icon application กด control ค้่างไว้ แล้ว click เลือก folder แทน stack