หลังจากลองลงsnow leopard แล้วพบว่า

jostar's picture
179
เร็วขึ้นทุกอย่าง ดีขึ้นทุกอย่างครับ แต่ไม่รู้ว่าทำไมรู้สึกว่าsafariไม่เสถียรเอามากๆเลย ไม่รู้ว่าเพราะอะไรคนอื่นเป็นกันรึป่าวครับ กรรมจริงๆเหอะๆ

ikok's picture
10285
ผมยังไม่ได้ลงเลยครับ - -

หาซื้อแผ่นอยู่นี้ แบร่..

อันนี้คือลงแบบ upgrade หรือแบบ clean ครับ?

179
อัพเกรดครับพี่

อัพเกรดครับพี่ ผมลงด้วยexternalฟอร์แมทเป็นGUIDให้มันบู๊ตดิสก์อิมเมจขึ้นมาน่ะครับ

179
อ่อพี่ก๊อกอยู่สิงคโปร์ใช่มั๊ย

อ่อพี่ก๊อกอยู่สิงคโปร์ใช่มั๊ยครับ ไปดูที่เพนนินซูล่าไม่มีเหรอครับ ชั้นล่างน่ะครับ

10285
ใช่ครับ

ผมยังไม่ได้ไปเลย มีแต่แวะไปออร์ชาร์ดกับห้างแถวบ้านที่มีร้านขาย mac ครับ
ช่วงนี้งานรุม เลยเอาใกล้ ๆ ไว้ก่อน ยิ้ม

Mixmerize's picture
1480
เสือหิมะนี่

ขอทิ้งไว้ซักพักดีกว่า รู้สึกใช้แค่ Leopard ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร
รอใหมันนิ่งกว่านี้ก่อนดีกว่า ไม่อยากเดือดร้อนเหมือนชาวบ้านเค้า แอบเคือง

179
มันก็นิ่งพอสมควรนะครับจริงๆแล

มันก็นิ่งพอสมควรนะครับจริงๆแล้ว แต่คาดว่าปัญหาเกิดจากตัวโปรแกรมซาฟารีเองซะมากกว่าแล้วบังเอิญผมไม่ชอบใช้เบราเซอร์ตัวอื่นด้วยเหอะๆ- -"

10285
safari ผมก็ชอบใช้นะครับ

เปิดหน้าเว็บเร็วมาก (cache หนักจริง ๆ 5555) เปิดหน้าเว็บทีนีงก็เด้งขึ้นมาทีนึง

แต่ปรกติพักหลัง ๆ มานี้ผมใช้ FF เป็นหลักครับ

179
+1 555 แคชหนักจริงๆแหละพี่

555 แคชหนักจริงๆแหละพี่ แต่ไม่ผมเน้นเปิดเว็บเร็วๆเลยไม่แคร์เฮ่อๆๆ

10285
ผมชอบ technology ของ webkit ด้วยล่ะครับ

เขาพัฒนาร่วมกันดี มีอะไรล้ำ ๆ แทรกอยู่ตลอด เป็นประโยชน์กับนักพัฒนาเว็บแล้วก็รวมไปถึงผู้ใช้ internet โดยทั่วไปด้วย

ผมว่าเป็น app ที่น่าสนใจตัวนึง (ผมเพิ่งค้นพบเร็ว ๆ นี้ว่า เขาตรวจ error บนเว็บที่แสดงผลบน iPhone ได้ด้วย 55555)

Don Thongprapai's picture
1
เร็วขึ้น แต่...

เมื่อวานลงในเครื่องขาวสำเร็จไปได้ด้วยดี แต่พอลงให้เพื่อนเครื่อง Alu 13" ค้างและ error เปิดเครื่องไม่ได้ งานเลยเข้า (ไม่มีทั้งแผ่นโปรแกรมที่มากับเครื่องและไม่มี Back up) คงต้องไปทดสอบฝีมือ iStore ณ โฮจิมินท์ (Family Pack ราคา 1,299,000 VND)

kyandgus's picture
13
ลงแล้วคับ

เพิ่งลงได้สองวัน รู้สึกว่ายังมีหลายอย่างไม่ค่อยรองรับ ตอนเปิดเครื่องบูทช้ากว่าเดิม screensaverที่เคยใช่ก้อใช่ไม่ได้ ไม่รู้เกี่ยวกับ64บิตป่าว

pippo's picture
2469
ของผม

เวลาเปิดไม่เกิน 10-12 วิ เวลาปิดนับ 3 วิ ก็ดับครับ

ส่วน Screen Saver เป็นเหมือนกันครับ บางตัวที่เคยใช้จะใช้ไม่ได้

barontg's picture
2
MAC ALU 13.3

ผมลองใช้บน MAC ALU 13.3" ตั้งแต่เป็น Beta ครับ
ส่วนตัวชอบมากๆ เร็วขึ้นนะครับ

rusty's picture
17
MBP Alu13" ลงดีไหม

MBP Alu13" มีboot camp partion ให้windowด้วยจะลงดีไหมคะ ถ้าลงแล้วต้องลงwin+off.ใหม่ด้วยหรือเปล่าคะ

10285
ลงทับ partiton OS X เดิมไปครับ

ถ้ามี bootcamp + office อยู่แล้ว (อยู่ partition windows เดียวกันใน bootcamp) ก็ลง 10.6 ทับตัว 10.5 เดิมไปได้เลยครับ ตัว bootcamp + office น่าจะยังอยู่เหมือนเดิมเพราะคนละ partition กันครับ

ยังไงก็ดี ก่อนการติดตั้ง OS ควรจะ backup ข้อมูลเอาไว้ด้วยนะครับ ทั้งบน OS X เองกับใน bootcamp ครับ เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้ กันเอาไว้ก่อนดีกว่าครับ

rusty's picture
17
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ ได้เอาเทคนิค caps lockพี่ไปใช้ ดีจังค่ะ จะขยันหาความรูุ้ไปเรื่อยๆนะคะ

R Jarn Yao's picture
70
แล้วแบบไหนดีกว่ากันคะ??

ระหว่าง แบบ upgrade หรือแบบ clean

ใช้ MBP Alu13" อยู่ค่ะ แต่ไม่ได้ใช้ Boot Camp นะคะ ใช้ Pararell อยู่

10285
ลองแบบ upgrade ดูก่อนครับ

ข้อดีเลยคือสะดวกกว่าไม่ต้องเตรียมอะไรให้วุ่นวายครับ

แต่ถ้าลงแบบ upgrade แล้วมีปัญหา ก็ค่อยลงแบบ clean ก็ได้ครับ =)

ป.ล.อย่าลืม backup ก่อนลงนะครับ มีความสุข

R Jarn Yao's picture
70
ขอบคุณ

ค๊าบบบบบ แบร่..

10285
^O^ /

ก๊าบบบ