Mixmerize's picture
1480
มีใครได้เห็นข่าวกันบ้างรึยังครับ
ตอนแรกที่ผมเห็นก็ตื่นเต้นเหมือนกัน แต่พอลองดูคลิปนี้+ดูการใช้งานของเจ้าตัว Bamboo Touch นี้แล้วมันก็ไม่ต่างกันกับ Touchpad อันใหญ่ๆของโน็ตบุคเลยนะเนี่ย ใครดูคลิปนี้แล้วพอจะบอกผมได้บ้างว่านอกจากนี้แล้วมันยังทำความสามารถอะไรได้มากกว่านี้อีกรึป่าว (เผื่อมีคำพูดอย่างอื่นที่ผมแปลไม่ออก แห่ะ ๆ 1 )

ที่มา : Engadget

princetofu's picture
121
อาจจะดี

อาจจะมีประโยชน์ที่ขนาดมั้งครับ

ikok's picture
10285
ขอที่มีมากับเครื่อง

ผมเองยังไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ -.-'

ใช้บ่อยที่สุดก็เป็นเลื่อนหน้าจอไปมาทีละ 2 นิ้วเวลาดูเว็บ ผมว่ามันสะดวกดี แต่อย่างอื่นไม่เคยใช้นอกจากนี้เลย .. ยิ่งสามสี่นิ้วพร้อมกันนี่ 5555 แทบไม่เคยแต่ะ

minemind's picture
3876
พี่เค้าบอกมาอีกที

เมื่ออาทิตย์ก่อน มีพี่ที่มาจากที่ u store (ที่ไหนก็ไม่รู็) มากับ true มาที่ห้อง lab ของคณะ พอดีว่าที่คณะพึ่งเอา iMac มาลง 10 ตัว แต่ไม่มี application เลย มันเลยทำได้แค่ เล่น internet เท่านั้น พวกผมก็บ่นกันอยู่ แล้วพอดีพี่เค้าก็พูดถึง wacom ตัวใหม่ ที่จะออกมี 2 แบบสำหรับ ตัวเล็กสุด (ไม่รู้กี่นิ้ว) แบบแรกคือที่ใช้ การสัมผัสคล้ายๆกับ multi touch pad ของ mac alu แล้วก็อีกตัวคือ แบบที่มีปากกา แล้วก็ถ้าเป็นตัว top จะใช้ได้ทั้ง 2 function เลย คือใช้สัมผัส กะปากกาได้

ปล. เค้าบอกผมมาอีกที

10285
น่าตื่นเต้นมากครับ

คนที่จะได้ใช้ น่าจะเป็นพวกสักวาดรูปเครยอน ที่วาดไปแล้วเอานิ้วถู ๆ แบร่..

1480
อืมๆ

ถ้าเป็นตัวท๊อปแบบที่มีทั้ง 2 ฟังค์ชั่นอย่างนี้ก็ไม่ต้องใช้เมาส์ซินะก็น่าสนุกดีนะครับ ยิ้ม
แต่มิกถ้าจะให้ปาดๆถูกแบบเครยอนที่พี่ก๊อกบอกนี่มิกว่าไ่ม่น่าจะถึงขั้นนั้นนะ เหอๆ

ป.ล. แต่แปลกจัง หลุดออกมาจนเป็นแบบกล่องขนาดนี้แล้วในเว๊บ Official ไม่ยักกะเปิดตัวหรืออัพเดตอะไรเลยแฮะ งงๆ หรือเป็นวาคอมปลอม หัวเราะร่วน

10285
นั่นสิ หาไม่เจอเหมือนกัน

คงเป็นตัวทดสอบที่ส่งให้ทางคนทำ review นะ แล้วเขาหลุดออกมาก่อน เหมือนทดสอบมือถืออะไรหลาย ๆ อย่างที่มีให้เห็นกันเรื่อย ๆ ก่อนงานเปิดตัว

1480
อัพเดตครับ

เป็นอย่างที่คุณน้องต่าย Gossip มาจริงๆครับ
ตอนนี้เว๊บ Offical อัพเดตแล้ว (แต่วาคอมไทยยัง) มี 3 แบบจริงๆคือ Touch, Pen & Touch&Pen
(TouchและPenตกอยู่ที่ 69$ ส่วนรุ่น Top นั้นอยู่ที่ 99$ ครับ)
ตอนนี้ยังสงสัยอยู่ว่า มันจะต่างยังไงกับกับรุ่น Bamboo Fun กันแน่ ใครภาษาแข็งแรงช่วยเข้าไปสืบในเว๊บ Offical ให้ทีนะครับ
เท่านั้นยังไม่พอ Bamboo Fun ก็ยังปรับดีไซน์ใหม่ให้เข้ากับรุ่น Touch ด้วย รวมถึงมี Account Wacom ใน Youtube ไม่รู้ว่าจะมีทริครึป่าว แต่มีอยู่หลายคลิปพอสมควรครับ ยิ้ม

Official Site

Wacom @ Youtube

10285
เขาเอา touch มาผสมกับ pen ครับ

เก๋ดี เป็นการ upgrade bamboo ยก set กันไปเลย (ทำเอาอยากได้อีกแล้ว ^o^ /)