[iPhone & iPod Nano(5G) Tip] วิธีถ่ายวิดีโอที่ถูกต้องบน iPhone 3GS และ iPod Nano 5G ครับ

ikok's picture
10285
เห็น หน้า support เกี่ยวกับการแก้ปัญหาไฟล์ video ที่ถ่ายด้วย iPhone 3GS กับ iPod Nano 5Gen บน apple.com แล้วไฟล์หมุนไม่ถูกแกน เลยทำให้ได้ tip เล็ก ๆ นี้มาครับ

คือปรกติเราจะจับ iPhone 3GS หรือ iPod Nano 5Gen ถ่าย video แนวไหนก็ได้ แต่มีบางครั้งที่ไฟล์ video นั้นเวลาเอาเข้า iMovie แล้วไฟล์จะหมุนไม่ถูกแกนที่เราถ่ายเอาไว้ครับ

วิธีแก้ปัญหา

1.ถ้าไม่ได้ใช้ iMovie'09 เบื้องต้นให้ถ่าย video จากการถือให้ปุ่ม home หรือปุ่ม click wheel บน iPod อยู่ทางด้านขวาแบบนี้ครับ

(ภาพจากหน้า support บน apple.com)

ถ้าจับแบบนี้โอกาสที่ไฟล์จะหมุนถูกต้องจะมีมากขึ้น

2.ถ้าใช้ iMovie' 09 ให้ update เป็น iMovie 8.0.4 ขึ้นไป

ลองเล่นกันดูนะครับ