ขอทราบ feedback เกี่ยวกับ video howto ครับ

ikok's picture
10285

ผมได้ลองทำ how to เป็น video ไปแล้ว ดูได้จากโพสนี้ครับ
http://macmuemai.com/content/1537

ผมมีเรื่องรบกวนถาม

1. รับชมไดัราบรื่นดีไหมครับ?
  2. มีข้อชี้แนะหรือติติงเพิ่มเติมไหมครับ?
  3. แบบนี้จะทำให้สาว ๆ เข้าเว็บเราน้อยลงไหมครับ?

ขอบพระคุณครับ

ก๊อก

minemind's picture
3876
idol

นึกว่า พี่ป๊อด moderndog แอบกรี๊ดดด หรือว่า...

10285
.....

เดี๋ยวร้องเพลงให้ฟังครับ แบร่..

minemind's picture
3876
จัดไปๆๆๆ

เปิด concert เลยพี่ สาวๆมาตรึม แน่นอน

10285
เป็นไอเดียที่น่าสนใจครับ

.... ว่าแต่...

จะออกทะเลกันจริง ๆ ใช่ไหมนี่ -.-a

แบร่..

little_fuku's picture
703
รับชมราบรื่นดีเค่อะ

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

10285
- - /

ก่ะ..

ว่าแต่...

มีข้อเสนอแนะอะไรไหมก๊ะ?

princetofu's picture
121
ราบรื่นดีครับ

1. ขออีกเยอะๆครับ
  2. ผมว่าเหมือนพี่สอง Paradox แหะๆ
10285
ขอบคุณครับ ^^'

หน้าผมเหมือนดาราจริง ๆ ด้วย 5555

little_fuku's picture
703
ออกจะเหมือน

แบรด พิตต์
หมดกัน 2 หมดกัน 2

ปล.ขอค่าชมสิบบาท

10285
เอาไว้จะใส่ซอง

ติดสแตมป์ไปให้นะ ~

Nannie's picture
600
เพิ่งจะว่างมาตอบ...

1.รับชมไดัราบรื่นดีไหมครับ?

--> ราบรื่นดีค่า แต่หน้าตาเจ้าของคลิปอาจจะหล่อเกินไปบ้าง รู้สึกใจจะกระตุกๆ แบร่..

2.มีข้อชี้แนะหรือติติงเพิ่มเติมไหมครับ?

--> พูดคำว่า โอเค เยอะอ่ะค่ะ แล้วก็อยากให้แนะนำตัวมากกว่านี้นิดนึง อาจจะมีภาคแรก ไม่งั้นดูแล้วแบบ...ลุงคนนี้เป็นไรมากป่าว อยู่ดีดี ก็มาพูดพูด 'ไรเงี้ย..

ในส่วนของเนื้อหาก็ดีค่ะ เรียงลำดับขั้นตอนดี เข้าใจง่าย มีวื้บๆ ซูมเข้าซูมออก

3.แบบนี้จะทำให้สาว ๆ เข้าเว็บเราน้อยลงไหมครับ?

--> น่าจะมีส่วนที่ทำให้สาวๆเข้าน้อยลงมากกกค่ะ เพราะเขาจะเข้าใจผิด นึกว่าเป็นเวบพระราม 9 คาเฟ่ มือใหม่ อะไรทำนองนั้น หัวเราะร่วน

10285
-.- a

ขอบคุณสำหรับ feedback ค่า ~

เอาไว้จะทำคลิปแนะนำตัวนะ แบร่..

iBoat's picture
4
สุโก้ยยย

ดีมากๆครับ
ทำให้เว็บดูมีชีวิตชีวามากขึ้น
สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้

pippo's picture
2469
ปรับตรง..

เสียงอีกนิด น่าจะดีครับ Built In Microphone ทำให้เสียงหนีบๆ น่ะครับ

ถ้าทำอีกหลายๆ ตอนลองหา Mic ดีๆ สักตัวเสียงจะหล่อขึ้นครับ

ส่วนหน้าตาดีแล้ว (เอาใจคนทำ)

เนื่อหาแน่นดีมากๆ ครับ (อันนี้จริงใจ)

10285
ขอบคุณมากครับ ^^ ~

จะปรับปรุงเรื่องเสียงครับ

i-Zine's picture
80
ขออออกความเห็นมั่ง

ตอบคำถามกันก่อน

ราบรื่นดีไหม
----ดีเลยครับ ใช้ได้ แต่ครั้งแรกที่ผมเข้า Youtube บอกว่าคลิปนี้ Error ครับ ..แต่ลองคลิกใหม่ ก็ดูได้ตามปรกติ ...อันนี้คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร

มีข้อนี้แนะติติงเพิ่มเติมไหม?
---ข้อเสนออันแรกคือ สนับสนุน อย่างเต็มที่ให้มีคลิปต่อไปครับ ส่วนอีกนิดก็มีเรื่อง เนื้อหาครับ จริงๆแล้วละเอียดดี กระจ่างทีเดียวเชียว แต่นิสัยส่วนตัวผม เบื่อการที่จะมานั่งดูวีดีโอ ติวเตอร์แบบนี้ครับ น้อยคลิปเลยที่จะทนดูจนจบ คืออาจเป็นเพราะคลิปมันไม่น่าดึงดูดครับ เนื้อหามานั่งพูดๆน่าจอ ทำให้เบื่อง่ายครับ ...คุณก๊อกทำดีแล้วแหละ แต่ผมแอบคาดหวังต่อไปคุณก๊อกจะมีไอเดียเด็ดๆในการนำเสนอไม่ให้เหมือนคลิปอื่นๆทั่วไป

ข้อสุดท้ายย
---ผมว่าสาวๆคงไม่น้อยลงหรอกครับ เพราะสาวแมคไม่ได้เข้าเว็บนี้มาเพื่อการนั้นอยู่แล้ว ยิ้มปากกว้าง น่าจะเพื่อจะได้ข้อมูลดีๆอีกสื่อนึง(อย่างคลิปวีดีโอ เว็บมาสเตอร์ 555)...ผมว่าสาวๆไม่ลดลงหรอก แต่อาจจะมีอาการหมางเมินหรือเฉยเมยขึ้นครับ แบร่..

สุดท้ายแถมครับ......ผมอยากดูหน้ากากแบทแมนครับ!

happiness's picture
148
ดีมากเลยครับ

ดูเป็นมืออาชีพมากกว่า Tutorial ที่ผมได้มาจาก iStudio เสียอีก แผล่บๆ มีความสุข

1.ราบรื่นดีครับ เน็ตเต่าๆก็ยังโหลดได้ปรี๊ดๆ
2.รูปแบบดีแล้วครับ อาจจะมีเรื่องเสียงที่อู้อี้เล็กน้อย แล้วก็บทพูดที่ยังดูเหมือนจะไม่ไหลลื่น เชื่อว่าทำบ่อยเข้าจะดีกว่านี้
3.ผู้ดำเนินรายการอาจจะต้องปรับเทรนด์ให้เกาหลีนิดหน่อย แต่เปิดไฟสลัวๆแบบในคลิปก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ ดูลี้ลับน่าค้นหาดี 55+

PingKo's picture
20
เยี่ยม

ผมว่าโอเคดีนะ

10285
ขอบคุณครับ

=)

10285
ขอบคุณสำหรับ feedback ครับ

@i-Zine

ดูไม่จบไม่เป็นไรครับ =)

แค่รับชมได้ไม่มีปัญหา + เข้าใจในเนื้อหาที่อยู่ในคลิปก็น่าจะโอเคแล้ว

เรื่องคลิปต่อไปนะมีมาเรื่อย ๆ ครับ ตอนนี้ผมกำลังลองหลาย ๆ แนวทางอยู่เป็นเรื่องเกี่ยวกับขั้นตอนการทำงานไฟล์ออกมาเป็น video ครับ คือหลัก ๆ ผมมองไว้ที่ทำยังไงให้สะดวกต่อการทำ video ออกมาหลาย ๆ อันโดยที่ไม่กินเวลานอนของผมไปมากนัก (เวลานอนเรื่องใหญ่ครับ แบร่..)

กำลังหาหน้ากากคินนิกุแมนอยู่ครับ ~

@happiness

คลิปที่ผมทำอันผ่านมาผมด้นสดครับ อีกหน่อยคงเตรียมเนื้อหาให้แน่นอนกว่านี้แล้วค่ออัดครับ ผมกำลังหาวิธีอยู่ (จริง ๆ คือผมเขินกล้องครับ 5555)

เรื่องเสียง ผมบีบเขาลงมาครับ ไม่ให้ไฟล์ใหญ่ + ไม่มีไมค์ครับ

เรื่องเสึียง

ผมยังไม่มีอุปกรณ์เรื่องเสียงเพิ่มเติมในตอนนี้นอกจากไมค์ติดเครื่อง กับที่มีอยู่ในหูฟังของ iphone นะครับ ตอนนี้กำลังเลือกหาอยู่ครับ ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมมาผมก็ยินดี คาดว่าจะไปซื้อในช่วงวันหยุดที่จะถึงนี้ ที่เล็ง ๆ ไว้ ไม่เป็นไมค์ตัวเล็กแบบเหน็บที่ปกเสื้อแบบนักข่าว ก็จะเป็นไมค์คาราโอเกะบ้าน ๆ ครับ (จะได้หยิบมาร้องเพลงได้ไม่อายใคร แบร่..)

Nannie's picture
600
ฟังอย่างตั้งใจแล้ว...

• รู้สึกว่าจังหวะหยุดคิดหรือพูดช้าไป
  • ใช้คำเชื่อมมากไป และไม่มีความหมายอ่ะค่ะ เช่น อะไรอย่างนั้น ทำนองนี้
  • เสียงเหมือนคุณครู คล้ายๆวีดีโอที่เปิดสอนในโรงเรียนสอนพิเศษอ่ะค่ะ

เด๋วมีอะไรอีก แล้วจามาบอกนะคะ มีความสุข

10285
^o^ /

ขอบคุณค่า ~

perfectgame's picture
317
ทำได้น่ารัก น่าชม

ทำได้น่ารัก น่าชมมากครับ

ไม่มีอะไรติเตียนเลย

อยากดูเรื่องต่อๆไปจากพี่ ก๊อก แล้วซิ

10285
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวตอนต่อไปน่าจะมีมาเรื่อย ๆ ผมจะลองทำเพิ่มในวันหยุดนี้ครับ =)

ic's picture
48
:)

รับชมได้ราบรื่นดีครับ

ชอบครับแบบนี้เข้าใจง่ายเห็นภาพด้วย

สงสัย? สงสัย? แห่ะ ๆ 3 ยิ้ม

10285
ขอบคุณสำหรับ feedback ครับ

ยิ้ม

ball70@hotmail.com's picture
5
ตั่งแต่ซื้อแมค

เวปนี้เข้าใจง่ายสุดเลยคับ เหอะๆ แต่เนื้อหายังไม่น้อยอยู่นิดนึงคับแต่ผมว่ามันเข้าใจง่าย ยิ่งมีวีดีโอ ละยิ่งเห็นถาพเหอะๆ

10285
ขอบคุณครับ =)

เนื้อหาน้อยครับ ต้องการให้ดูน้อย ๆ เพราะถ้าทำแล้วมีเนื้อหาเยอะ ๆ คนจะรู้สึกว่าเข้าถึงยาก / วุ่นวาย / เยอะแยะไปหมด

จะพาให้ไม่อ่านครับ

นี่เลยเป็นเหตุผลว่าทำไมเนื้อหามีเป็นส่วน ๆ ไม่ครบทั้งหมดทุกแง่มุมครับ

(ดูสมเหตุสมผลไหมครับ แบร่..)

boatheng's picture
61
ดีมากเลยครับ ชอบๆ

ดีมากเลยครับ ชอบๆ กำลังนึกอยู่ว่าถ้าอยู่เมืองไทยด้วยกัน

จะนัดกันไปแจมห้องอัดเดียวกัน ท่าทางจะมันส์น่าดู

แต่นี่ดันอยู่ต้างประเทศทั้งคู่ -___-"

ยังไงก็ขออนุญาติแนะนำว่า ถ้าจะเอาไปแปะที่อื่น

อย่าได้ก้าวเข้าไปใน Freemac.netนะครับ เพราะผมมั่นๆ

กะเข้าไปลองของ เพราะได้ข่าวว่าเฮี้ยน

เข้าไปทีแทบจะอยากเลิกทำรายการเลย แต่ยังดีที่ได้

เพื่อนๆจากหลายๆที่ให้กำลังใจ เลยลุกขึ้นมาใหม่ได้

เดี๋ยวผมจะกลับเมืองไทยประมาณต้นพฤศจิกายน ถ้าตอนนั้น

คุณก๊อกอยู่เมืองไทย ขอเชิญมาเป็นแขกรับเชิญ Apple Beatsหน่อยนะครับ มีความสุข

10285
ขอบคุณครับ

คนเราต่างจิตต่างใจครับ เว็บเขาใหญ่ กฎระเบียบเยอะ เห็นว่ากำลังทำเว็บใหม่อยู่ที่น่าจะรองรับวิดีโอได้แบบดีกว่านี้ (เคยเห็นเขาพูด ๆ กันตอนที่จะขอความเห็นในตอนต้น) ตอนนี้ก็เลยคงเป็นอย่างที่คุณโบ๊ตเห็นอยู่ครับ นำเสนออะไรลำบาก =)

ผมอยากกลับไทยช่วงปลายปีเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้คิดว่าจะลงเป็นวันไหนครับ แล้วคุณโบ๊ตกลับประมาณวันที่เท่าไหร่ครับ เผื่อผมกลับไปแจม 5555 คิดว่าคงสนุกดี =)

nickoe's picture
4320
นัดกัน

กลับมาไทยแล้วเดี๋ยวจัดเวทีตั้งโต๊ะเลยครับ ฮา.....

10285
โต๊ะจีน?

ป่ะครับ? หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

Mixmerize's picture
1480
โต๊ะจีนลิง?

หัวเราะร่วน

10285
- -

แอบเคือง
ลิงหล่อ แบร่..

cyberriver's picture
48
ดีสุดๆๆ เลยครับ

เพิ่งเห็นตัวจริงเสียงจริงดีใจจังคนน่าตาดีและมากมายด้วยนำ้ใจและ
อยากเห็น video how to เรื่องต่อๆ ไปเสียแล้วครับ ยิ้ม