[นอกเรื่อง]ขอระบาย ความอัดอั้นตันใจในการทำงาน

nickoe's picture
4320
ตั้งแต่เรียนจบเริ่มทำงานเลี้ยงชีพตัวเองในฐานะ designer คนนึง
ที่ไม่ได้เก่งกาจอะไรโดดเด่นกว่าชาวบ้านเขาเลย มีความกลุ้มใจ
กับเจ้านายและลูกค้าจำนวนหนึ่ง ที่ไม่ได้มีจิตสำนึกและการเคารพ
ผลงานของคนอื่น

หาอะไรจากเนทได้ก็ให้ก๊อป ลิขสิทธิ์ไม่สนใจ ไม่ว่าจะจากต่างประเทศ
หรือของไทยเรากันเอง(กลุ้มใจมาก) แม้ว่าทางผมจะท้วงไป
ก็บอกให้เปลี่ยนนั่นนิดเปลียนนี่หน่อย(นิัสัยดีเนอะ) ซ้ำร้ายไปกว่านั้น
ยังคิดที่จะเอาไปจดลิขสิทธิ์เป็นของตัวเองทั้งๆที่เลียนแบบมา
จากต่างประัเทศ(โทษฐานที่ขายดี)

ลูกค้าท่านหนึ่งพึ่งส่งงานมาเมื่อเช้ายังอุ่นๆอยู่ พร้อมแนบกระดาษ
รายละเอียดมาให้แผ่นนึง เปิดอ่านก็ไม่อยากทำงานแล้วครับ
รู้สึกเหนื่อยใจและท้อแท้มาก

เครียดแต่เช้าเลยวันนี้ โกรธ โกรธ โกรธ

4320
แล้วเมื่อวาน

พึ่งจะคุยเรื่องนี้กันเป็นประเด็นกับพี่ก๊อกไปด้วย วันนี้เลยเดือดสุดๆเลย
ฮา......

little_fuku's picture
703
โอ้ว

ไหนๆก็จะลาออกแล้วไม่ใช่เหรอพี่
ถือซะว่าเป็นงานสุดท้ายๆแล้วเนอะ
เครียดมากเด๋วแก่เร็วนะ

DoNut's picture
21
สู้ๆ ครับ

เป็นธรรมดาของสังคมการทำงานอะฮะ อย่าเก็บไปคิดมากเลย แนวคิดในการทำงานของแต่ละที่ แต่ละองค์กร จะไม่เหมือนกันคร้บ หาที่ที่สบายใจดีที่สุดครับ อ่ะ แน่นอน

pippo's picture
2469
คุณนิกครับ

องค์กรในฝันนั้นหายากจริงๆ ครับ

ผมทำงานมา 20 กว่าปี ผ่านงานมาก็หลายองค์กร ทั้งใหญ่ๆ เป็นมหาชน, บริษัทต่างชาติ, บริษัทขนาดกลาง, ขนาดเล็ก ฯลฯ บอกตรงๆ ว่า ยังไม่เจอที่ไหนที่สมบูรณ์แบบเลยครับ ปัญหารอบด้าน หลายรูปแบบ

บางที่ทำงานสนุก เพื่อนร่วมงานดี รักกันดี แต่เจ้านายแย่หูเบา ไล่คนออกเป็นว่าเล่น (ตูรวยอ่ะ) บางที่เจ้านายดีแสนดี แต่เพื่อนร่วมงานห่วย คอยเตะตัดขากันตลอด บางที่นายดีเพื่อนดีแต่ลูกค้าห่วย (ลูกค้ารายใหญ่) บางที่นายดีเพื่อนดีแต่งานไม่สนุกเราก็เบื่อเอง ไปดีกว่า

แล้วเราควรทำไงดีครับ อ๋อ! ก็ต้องทำใจให้สบายคิดซะว่าเป็นการเรียนรู้ชีวิตแบบหนึ่งซิครับ คนบางคนเรียนอย่างเดียว จนจบโท จบเอก ไม่เคยทำงานมาก่อน พอเข้าสู่ระบบงานจริง ก็ไม่รู้เท่าทันโลก ไม่รู้จักชีวิตการทำงาน อยู่ไม่ได้รับไม่ได้ก็มี จบเอกมาแล้วยังหางานไม่ได้ก็เยอะนะครับ (เพื่อนผมมี 2 คนละ)

เราโชคดีเพียงไหนแล้วมีงานทำหาเลี้ยงตัวได้นะครับ เมื่อเทียบกับคนที่ยังไม่มีงานทำ

คนบางคนกลัวที่จะออกจากงานหางานใหม่เพราะกลัวความไม่มั่นคง ยอมๆ ไปกับความไม่พึงใจหลากหลาย แต่หลอกตัวเองว่า เป็นคนอดทน มันไม่เหมือนกันครับ พอคุยๆ ดูลึกๆ แล้วก็รู้ได้ ทีนี้มีลูกมีหลาน จะหาประสบการณ์อะไรมาสอนเค้าล่ะครับ เพราะทำงานอยู่ที่เดียวตั้งแต่หนุ่มจนแก่

การออกจากงานหางานใหม่ไม่ใช่ความล้มเหลว ให้ปัญหาและอุปสรรค เป็นบทเรียนให้เรามีชีวิตมีจิตใจที่แข็งแกร่งขึ้นนะครับ

ร่ายยาวไปหน่อยแต่ก็หวังว่าจะได้ประโยชน์บ้างนะครับ ถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรนะครับ

4320
ขอบคุณครับ

จริงๆผมไม่ได้วาดฝันไว้หรอกครับ ว่าอะไรๆจะต้องได้ดังใจ
แล้วก็ไม่มีองค์กรในฝันด้วยครับ

ผมแ่ค่เหนื่อยใจกับการต้อง copy งานคนอื่นเค้าเท่านั้นเองครับ
รู้สึกมันทำรอยหยักในสมองที่มีน้อยอยู่แล้ว น้อยลงไปอีกครับ ฮ่าๆๆ
เพราะจริงๆถ้าไม่นับเรื่องนี้ ที่นี่ก็ไม่ได้ทำอะไรให้ผมลำบากใจจนอยู่
ไม่ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาฟังผมบ่นครับ ฮ่าๆๆๆ

little_fuku's picture
703
โอ้โห คุณ pippo

เดี๋ยวจะให้มิกมาอ่าน ขานั้นก็ชอบบ่นเรื่องงาน
ขอบคุณที่ร่ายให้ฟังค่ะ ยิ้ม

kaka's picture
11
ถูกทางแล้ว

ได้งานใหม่เร็วๆนะครับ

Mixmerize's picture
1480
มาแล้วครับ

คิดเหมือนกันครับเรื่องการทำงาน
ดูเหมือนงานที่เพอเฟคจะหายากเหลือเกิน(หรือจริงๆแล้วมันไม่มี)
ก็เลยต้องทำใจครับ งานที่ทำอยู่ก็ไม่ได้ดีกว่างานที่เกือบจะย้ายไป
แต่ผมเลือกที่จะอยู่อม่างมีความสุขและสบายใจมากกว่าครับ
ยิ้ม

Sagittarius's picture
128
เอ้า...สู้ๆ

เอ้า...สู้ๆ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้นะ

ทำใจให้สบายครับ

เรื่องจิตสำนึกในการลอกงานหรือความตั้งใจที่ copy ของลูกค้าหรือบริษัทเอง มันหนีไม่พ้น

เรื่องนี้ปลูกฝังได้ แต่ไม่ยักกะมีใครสอนเรื่องลิขสิทธิ์จริงจัง ในมหาวิทยาลัยบางแห่ง ไม่มีบอกตรงนี้ หรือเพราะเป็นพระราชบัญญัติที่คนไทยต้องเรียนรู้เอาเอง?

เป็นทัศนะคติที่ผมเชื่อว่าเปลี่ยนแปลงได้ครับ เพราะเรื่องทำนองนี้เคยเกิดขึ้นกับวงการร้านขาย mac ประเทศไทยมาบ้างแล้ว

แต่ก่อน ตอนซื้อเครื่องทางร้านมักจะแถมโปรแกรมแบบผี ๆ มาให้ เป็นเรื่องที่ผู้ใช้งาน mac หลายคนเริ่มออกมาพูด เริ่มรณรงค์ให้ตระหนักถึงความจริงข้อนี้ จนพักหลังทางร้านขาย mac หลาย ๆ ที่ขึ้นป้ายเอาไว้เลยว่าไม่รับลงโปรแกรมผิดลิขสิทธิ์ ที่เป็นผลมาจากเสียงเล็ก ๆ ของผู้ใช้

ผมเลยเชื่อว่าเรื่องทัศนะคติพวกนี้เปลี่ยนกันได้ แต่ต้องใช้เวลาครับ =)

เรื่องงาน

ทำใจให้สบายครับ เป็นประสบการณ์ชีวิต มันมีอะไรหลายอย่างที่ต้องแลก ชอบอะไรเรื่องนึก ก็มักจะมีเรื่องที่ไม่ชอบตามมา

เก็บตรงนี้เอาไว้ครับ เอาไว้วันนึงถ้ามีโอกาสมีบริษัทหรือมีกิจการเป็นของตัวเอง ไว้ค่อยทำในสิ่งที่ถูกต้อง ทำในสิ่งที่ถูกที่ควรและเอาให้เต็มที่ เริ่มจากเล็ก ๆ ก่อน ไม่แน่ว่าเสียงเล็ก ๆ ของเราจะเปลี่ยนอะไรสักอย่างในระบบก็เป็นได้

perfectgame's picture
317
สู้ๆคับ

ไม่ว่าจะตัดสินใจยังไง เชื่อว่าการตัดสินใจนั้นดีที่สุดสำหรับเรา
เอาใจช่วยให้ผ่านพ้นปัญหานะครับ
ทุกๆปัญหามีทางออก...

4320
ฮา...

มาขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ฟังผมบ่น
และสำหรับทุกข้อคิดและคำแนะนำครับ

ณ บัดนาว กำลัง copy งานให้ลูกค้าอยู่ หลอน

ikok's picture
10285
เยี่ยม

แบร่..

Nannie's picture
600
หวัดดีค่า...

ปัญหาโลกแตกของคนออฟฟิศเนอะ

เขาว่ากันว่า จะลาออกดีหรือไม่ดี ให้พิจารณาจากสามข้อ
งาน เพื่อนร่วมงาน เจ้านาย

ถ้าห่วยทั้ง 3 ข้อ ก็ออกได้เลย
อย่าอดทนทำ ทำไปก็เสียสุขภาพจิต (แต่บางคนก็ยังต้องทนนะ เพราะว่างานสมัยนี้เขาว่ากันว่าหายากแสนยาก)

แต่นานมาแล้ว เคยไปสัมภาษณ์เจ้าของบริษัทคนหนึ่ง
เขาพูดไว้น่าสนใจนะคะ เขาบอกว่า...
งานทุกอย่าง ล้วนเป็นประสบการณ์ทั้งนั้น อยู่ที่ว่าเราจะเลือกรับหรือไม่รับเท่านั้นเอง

ส่วนเรื่อง ลอกเลียนแบบ นี่...
ไม่รู้จะพูดยังไงเลยค่ะ เป็นนิสัยที่ฝังรากลึกจิงๆ
คนสมัยก่อนคงเปลี่ยนไม่ได้แล้ว ก็ได้แต่ฝากอนาคตไว้กับรุ่นพวกเราและรุ่นหลังๆล่ะ

อย่างรุ่นเรา ก็เริ่มจากพวกซื้อซีดีเพลงแผ่นแท้ น่าจะเป็นเรื่องง่ายๆที่เราก็ทำได้นะ
ทำบ่อยๆมันก็น่าจะกลายเป็นนิสัยและความเคยชินไปเอง

PingKo's picture
20
เห็นใจ

ผมก้อคล้ายๆกัน นะ แต่ เจ้านาย กะ เพื่อนร่วมงาน ดี เลย ทนๆพอทำไปได้

4320
ก็....

อยากทนๆทำไปเหมือนกันครับ
แต่ลาออกไปเจออะไรใหม่ๆน่าจะเป็นความคิดที่ดีกว่า

คนทำงานอย่างเราๆก็ต้องสู้กันต่อไปเนอะ สู้เว้ยยยย หัวเราะร่วน

PingKo's picture
20
เช่นกัน

ผมก้อจะลาออกเหมือนกัน แต่ รอโบนัส ปลายปี ก่อน ดีกว่า ค่อยหา จุดเปลี่ยน ในชีวิตกะเขาบ้าง ฮ่าๆๆๆ