หน้าจอ Mac เรามันขึ้นเป็นเส้นๆ แล้วก็ค้างไปยังงั้นเลย ช่วยด้วยค่าาาา .:T^T:.

PANIN's picture
4
คือ ทำงานอยู่ดีๆ เครื่องมันก็ค้าง แล้วก็ขึ้นเป็นเส้นๆสีๆอย่างที่เห็น ปกติจะทำงานต่อออกอีกจอนึงด้วย แต่อีกจอที่ต่อมันไม่เป็ฯเส้นๆนะคะ แค่ค้างเฉยๆ เป็นแค่จอ Mac book ค่ะ
เคยอ่านกระทู้แล้วมีคนโพสต์ ประมาณว่าเป็นที่ Ram รึป่าว แบบว่า เพิ่งไปเปลี่ยน Ram มา เลยเป็นแบบนี้รึป่าว ไรงี้ค่ะ เราก็เลยไปที่ร้านที่ซื้อ Ram มา (พอดีเปลี่ยน Ram เป็น 4Gb) เค้าก็รับผิดชอบ เปลี่ยนตัวใหม่ให้ แล้วอาการ ก็ยังเหมือนเดิมค่ะ
ทีนี้ ก็เลยงงๆก๊งๆว่าจะทำยังไงดี เพราะว่าไปที่ศูนย์ Mac แล้ว เค้าก็ test Hardware แล้ว ก็บอกไม่มีปัญหาอะไร ปกติดี

ฮือออออ ทำไงดีค่ะ ช่วยเราด้วยค่าาาา ทำงานไม่ได้เลย T^T

[ย้ายกระทู้มาลงห้อง troubleshoot ให้นะครับ - kok]

AttachmentSize
problem2.jpg40.19 KB
nickoe's picture
4320
อืม...

มีแรมเก่าที่มากับเครื่องเลยอยู่กับตัวรึเปล่าครับ
ลองเอามาใส่แทนก่อนครับ อาจจะเป็นที่แรมอีกทีก็ได้ครับ

ikok's picture
10285
ลองเอาแรมติดเครื่องใส่ดูนะครับ

จากที่เล่ามา น่าจะมาจาก RAM ครับ =)

lamooz's picture
40
ถอด ram กลับมาเหลือ 2 gb

ถอด ram กลับมาเหลือ 2 gb ครับหายแน่นอน

mb ตัวนี้จะมีปัญหาแบบนี้เลยถ้าอัพ ram เป็น 4 gb

เห็นมีปัญหามาตั้งนานแล้วละปัญหานี้

4320
ไม่ใช่ซะทีเดียวครับ

แรม 4GB ก็ไม่ได้มีปัญหาทั้งหมดครับ อยู่ที่การเข้ากันของ hardware ครับ
เห็นว่าบางยี่ห้อเ่่ท่านั้นที่จะเกิดอาการแบบนี้ครับ

4
ขอบคุณมากๆค่ะ

เดี๋ยวไว้ลองเอา Ram ตัวที่มากับเครื่องใส่ดูว่าจะหายรึป่าว

แล้วยังงี้ เราก็ไม่มีโอกาสได้ใช้ Ram 4GB เลยสิคะ จาก Post ที่3 หรือว่า มีคำแนะนำยังไงบ้างคะ? แบบ...เปลี่ยนยี่ห้อ Ram เป็นของอะไร นู่นนี่นั่น.. พอดีเรารู้เรื่องคอมน้อยมากค่ะ สักแต่ใช้ -_-"

perfectgame's picture
317
ต้องรอผู้รู้แจ้ง

มาแถลงไขให้ฟัง
รอเป็นเพื่อนครับ !!

cityradio's picture
19
อาการเดียวกันครับ

ผมลองเปลี่ยนใส่ ram เก่า ที่ติดเครื่องมานะครับ อาคารดังกล่าว ก็ไม่เป็นอีกเลยครับ แต่ผมก็ลองวิธีใหม่ โดยนำเอา ram ที่ติดเครื่องมาจาก notebook เอเซอร์ รุ่น ไทม์ไลด์ ซึ่งมี ram ติดเครื่องมา 4 GB ดังนั้นก็ลองสลับ ram กันครับ เวลานี้ใช้มาประมาณ 15 วันกว่าแล้ว ยังไม่พบอาการดังกล่าวครับ หากพบว่ามีอาการดังกล่าวขึ้นมาอีก ผมจะมาอัพเดจให้ทราบอีกครั้ง เกือบลืม ram ที่เปลี่ยนมานั้นเป็นยี่ห้อ LG แต่ผมไม่ได้จด ซีรี่ส์นัมเบอร์ไว้ครับ http://www.macmuemai.com/forum/topic/1286

4
ขอบคุณมากๆค่ะ (อีกที)

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ พอดีตอนนี้อยู่หอ Ramตัวเก่าเราอยู่ที่บ้าน ไว้เดี๋ยวลองสลับกันแล้วยังไงจะบอกอีกที แต่เสียดาย Ram 4Gb ที่ไปซื้อมาจังเลยอ่ะ >0<

4320
ก็

เอาไปเคลมอีกรอบครับ ใช้สิทธิ์ให้คุ้มครับ

4
หลังจากที่ลองเอา Ram ติดเครื่องมาใส่อีกรอบ

อาการที่บ่นๆมาหายไปเลยค่ะ สงสัยจะเพราะ Ram จิงๆ คงต้ตองเอาไปให้ร้านเค้าเปลี่ยนเป็นอีกยี่ห้อนึง พอจะแนะนำได้มั้ยคะว่า ยี่ห้อไหนที่เหมาะกับ New MacBook 13" ?? แต่อันที่จริงแล้ว ที่ร้านเค้าก้อบอกว่า นี่คือ Ram ยี่ห้อเดียวกันกะ Mac เลย แต่เราไม่รู้ว่าเค้าโม้ป่าวค่ะ -_- ยังไงก้อช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณทุก comment ค่ะ

ikok's picture
10285
แก้ไขได้ก็ยินดีด้วยนะครับ

ที่บอกว่ายี่ห้อเดียวกันนี้ ถูกครึ่งเดียวครับ

เพราะว่า RAM มีหลาย spec มากครับ ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันก็ยังแตกออกมาอีกหลายรุ่น เหมือน CPU ครับ ความเร็วเดียวกัน แต่ก็ยังมีออกมาหลายรุ่นเหมาะกับการใช้งานคนละแบบกันครับ =)

bobozstudio's picture
2
แรมมากะเครื่อง

ผมแรมมากะเครื่อง ทำไมยังค้างอ่ะครับ

4320
คิดว่า

1.มี ram แถวใดแถวหนึ่งเสีย
2.เคยมี ram บางตัวที่มากับเครื่อง
แต่ก่อปัญหาอยู่บ้าง สรุปว่า lot นั้นมีปัญหาครับ
3.สิ่งที่คุณเจออยู่ไม่ใช่เรื่องของ ram แต่เป็นที่ system
4.หรืออาจจะเป็นที่ hardware อื่นๆ
5.software บางตัวที่ใช้ยังไม่สมบูรณ์
6.plugin บางตัวทำให้เครื่องเจ๊งได้ครับ เคยเจอแล้ว
ถึงขั้นต้องลงเครื่องใหม่กันเลยทีเดียว

อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

jompuark's picture
167
น่ากลัวจังครับ ><

น่ากลัวจังครับ ><