เปิดประเด็น ใช้อะไรปกป้อง น้องแมค สุดที่รักกัน ?

boyana1's picture
8
อันตัวผมเอง ยังไม่มีเครื่อง Mac ส่วนตัวไว้ใช้ แต่ก็ใช้ Mac ของที่ทำงานอยู่
ซึ่งตอนนี้ก็รอ งบอยู่..... เรื่องเครื่องยังไม่เท่าไรแต่มาหนักใจเรื่อง acc นี้สิครับ ถ้าครบทั้งชุดนี้เอาการอยู่
พี่ๆมีอะไรแนะนำน้องใหม่ไหมครับ ว่าอันไหนต้องซื้อก่อนเลยอันดับแรก ที่ผมเล็งไว้คือ invisible shield แต่ในเว็บเห็นแค่ว่ามีติดที่รองมือด้วย ไม่ทราบว่าตรง touchpad มากับชุดมันด้วยไหม

มาแชร์ข้อดีข้อเสียแต่ล่ะอย่างกันหน่อยครับ
ส่วน invisible shield ผมลองใช้กับ ipod ดูแล้วมันก็โอเคครับยัดใส่กระเป๋ากางเกงคู่กับมือถือได้สบายๆไม่เป็นรอยเลยแต่ตรงริมๆมันจะเริ่มค่อยๆดำหน่อยละสงสัยจะไปขูดกับก้นกระเป๋าแล้วฝุ่นเข้า แต่ตอนติดเองนี้ต้องใจเย็นๆนิดนึง หรือว่า... ร้อนแทบตายปิดพัดลมติดอยู่ในห้องเกือบ ครึ่ง ชม. ( กลัวฝุ่นปลิว ) ฉีดน้ำยาเกือบหมดขวดครับกว่าจะพอดูได้
หัวเราะร่วน แต่ตอนนี้ไปฝึกวิชาติดแผ่นกันรอยมาแล้ว งวดนี้ต้องไม่พลาด

nickoe's picture
4320
อื้ิม

ไม่ใช้อะไรเลยครับ ใส่กระเป๋าอย่างเดียว
แค่ตอนหยิบใช้งานหรือยกไปไหนมาไหน
ก็ระวังนิดนึง ใช้มาเกือบสองปี มีรอยยาว 1 mm รอยเดียว

DoNut's picture
21
ตั้งอยู่กลางโต๊ะ

ตั้งอยู่กลางโต๊ะ ที่บ้านเลยครับ ไม่มีรอยมีแต่ฝุ่นจับ -*- ทำงานบริษัททั้งวันใช้คอมฯ ออฟฟิศอะฮะ มีความสุข

ikok's picture
10285
เรื่องกันรอยระหว่างใช้งาน

ผมไม่ติดด้วยเหตุผลแบบนี้ครับ

1. ผมคิดว่าผมล้างมือตัวเองให้สะอาดตอนใช้งานได้ง่าย และประหยัดกว่าซื้ออะไรพวกนี้มาติด
  2. พวกนี้กักความร้อนไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง และผมคิดเอาเองว่า อุปกรณ์อิเล็คโทรนิกทั้งหลายนี้ ค่อนข้างจะมีปัญหากับความร้อน
  3. การติดกันรอยทำให้เสียนิสัยครับ คือใช้งานระวังกันน้อยลง ลองคิดดูว่า ถ้าเราเอามีดปลายแหลมมาติดตรงพวงมาลัยรถ แทนที่จะติดถุงลมนิรภัย อะไรจะทำให้เราขับรถระวังกว่ากัน? แบร่..

ผมเลยเลือกที่จะไม่ติดครับ

ส่วนเวลาย้ายไปไหนมาไหน ผมเอาใส่ซองแทน

ผมใช้ซองอันนี้ ~
http://macmuemai.com/forum/topic/1190

KIGTNG's picture
21
ไม่ได้มีอะไรป้องกันเลยค่ะ มีแ

ไม่ได้มีอะไรป้องกันเลยค่ะ

มีแค่ซอฟท์เคสอันนึง ไว้ใส่เวลาเอาออกไปข้างนอก

Nannie's picture
600
ตอนนี้...

ไปซื้อ softcase สีส้มแปร๋นมาแล้วค่ะ

ยี่ห้อ Golla เหมือนของพี่ก๊อก แต่จ๊าบกว่า

มีหูหิ้วด้วย แล้วว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ

นอกนั้นก็ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเลยอ่ะค่ะ

แนนว่าถ้าไม่ตก ไม่ไปสมบุกสมบันมาก แค่ softcase ก็โอเคแล้วนะ

perfectgame's picture
317
ฮ่าๆ ไม่อยากบอกเลยจริงๆ

ของผมเหรอ

ติดกันรอยหน้า-หลัง

กันรอยที่วางมือ กับ TrackPad

อนาคต ว่าจะไปติดกันรอยที่ จอ แบบด้านบ้าง+ซื้อซิลิโคลนหุ้มเจ้า Mighty ~ eiei

ป.ล. ไม่เหมือนชาวบ้านเค้าเลยแฮะเรา !!!~

10285
อีกหน่อยจะมี

สติ๊กเกอร์รูปดาราคนโปรดมาติด (เหมือนกีตาร์ ที่เห็นคนชอบเอาสติกเกอร์มาแป่ะ ๆ ไว้)

แบร่..

317
จ๊ากกกกกกก

พี่ kok จะ ทำ รึครับ ^O^

10285
อยากติดเหมือนกัน

แต่เป็นรูปจาก.. แมะซิม นะ

เขิน

317
เง้อ

เง้อ ถ้าพี่ติด ผมก็เอาด้วย

10285
อยากติดอันนี้ ~

Dj_Ekk's picture
96
ใช้ IS ติดรอบตัว Macbook

ใช้ IS ติดรอบตัว Macbook Pro
และใช้ซิลิโคนคีย์บอร์ดของ Moshi

ส่วน Imac ปล่อยไว้เฉยๆครับแต่ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ของ 3M เช็ด

600
ล่าสุด

แนนไม่อยากใช้ซิลิโคนเคสไอโฟนแล้ว

อยากจะถือแบบเปลือยๆ

แต่ใจยังไม่กล้าพอ

เขิน

pooh_vader's picture
78
*-*

ตกลงว่าจะใช้อะไรติดดีล่ะครับเนี่ย แต่อย่างของพี่ก๊อกก็เข้าท่านะครับ...สาว ๆ ทั้งน้าน
แต่ผมเป็นนักข่าว ต้องแบกไปไหนต่อไหนด้วยควรจะติดดีมั้ยครับ ต้องเสียต้องเพิ่มอีกเป็นหลักพันเลยนะเนี่ย
ว่าไงดีครับเพื่อน ๆ พี่ ๆ

10285
ต้องสมัครสมาชิก

แล้วเปลี่ยนภาพที่คิดไปเรื่อย ๆ ครับ

เพื่อความเร้าใจ แบร่..

minemind's picture
3876
touch pad ที่มาพร้อมกับ invis

มีตรงที่ติด touch pad ครับ แต่แนะนำ ให้เปลี่ยน เพราะมันจะหนืดๆ

ผมก็ไปติดมาเหมือนกัน เหตุผลที่ติดเพราะว่าตัวเองเป็นคนที่มีเหงื่อออกตามมือ ตลอดเวลา แล้วมันเลอะเทอะมากครับ

boyana1's picture
8
ขอบคุณครับ

ผมก็ว่าอย่างงั้นครับ IS ติดแล้วจะดูมันเงา แต่ผิวสัมผัสจะหนืดๆ เพื่อให้กระชับมือ มี touchpad ของยี่ห้ออื่นแนะนำไหมครับ ( เล็ง moshi อยู่ครับ )
เห็นหลายคือซื้อมาติด iphone เฉพาะด้านหลัง ด้านหน้าติดแบบด้านแทน
เงินเงินเงิน มีใครติดกันรอยหน้าจอกันบ้างครับ
หัวเราะร่วน กระทู้เกิดขึ้นเพราะวันนั้นลูกค้าหิ้วเครื่องมาให้ดู พี่ท่านติดมาครบเซตเลย hardcase ของ speck หน้าจอติดกันรอย moshi แบบด้าน ติดpalmgurad แล้วก็ซิลิโคนคีย์บอร์ด
ตกใจ-1 ว่าแต่คนแถวนี้ รักษาของดีครับ แต่ผมเป็นพวกซุ่มซามคงต้องป้องกันไว้สักหน่อย

10285
ผมเคยเจอเหมือนกันครับ

ติดมาเต็มยศเลย .. ดูไปดูมาหยั่งกับรถถัง แบร่..

317
งั้นผม

ก็คือรถถังดีๆ นี่เอง
กันรอยฝาหน้า+หลัง+ที่วางมือ+track+ซิลิโคลนคีย์บอร์ด
ป.ล.กำลังจะซื้อซิลิโคลน mighty + กันรอยหน้าจอ

317
ผมก็ใช้ของโมชิ

อยู่นะ ใช้ได้ดี ไมิมีปัญหา
สีก็ใกล้เคียงกับ body ของเครื่อง เรียกว่าเนียนเลยละครับ

600
ของเขามีไว้ให้ใช้

เคยเห็นไอพอดของเพื่อน ไม่มี case อะไรเลยๆเปลือยๆ

ร่องรอยอารยธรรมเยอะมากกกกก

ดูๆไป ก็เท่ไปอีกแบบนะ

แบร่..

Mixmerize's picture
1480
เหมือน iPod มิก

แรกๆก็ใส่ซิลิโคนนะ หลังๆไปก็ถอด รู้สึกใส่แล้วดูลดมูลค่ายังไงไม่รู้
เหมือนปิดบังความสวยของตัวเครื่องไป ก็เลยเอาซิลิโคนออกแล้วก็ใช้มันทั้งอย่างนั้นเลย
ทุกวันนี้ก็แฮปปี้ ไม่แคร์สื่อครับ 555+

600
^^

พี่ก็อยากทำแบบนั้นกับไอโฟนนะ

แต่ใจยังไม่กล้าพอ จิงๆ

แห่ะ ๆ 1

cityradio's picture
19
Incase Unibody Hardshell Case Macbook13"-Green

ผมใช้ Incase Unibody Hardshell Case Macbook13"-Green

v21e's picture
64
ไม่ป้องกันอะไรเลยครับ

ไม่ป้องกันอะไรเลยครับ ผมว่ามันสวยอยู่แล้วไม่อยากเอาอะไรไปใส่มัน แม้แต่ติดฟิลม์ก็ไม่เอา

bemon's picture
17
macbookของผมก็ไม่ได้ป้องกันอะ

macbookของผมก็ไม่ได้ป้องกันอะไรเลย อาศัยว่าเวลาใช้จะระวังๆหน่อย แต่กำลังคิดว่าจะติดฟิล์มกันรอยหน้าอยู่อยู่เหมือนกัน อิอิ