macbook VS macbook pro

zpamzii's picture
31
มันต่างกันเยอะไหมคะ ลองหาดูมันก็ยัง งง งง?

ต่างตรงไหนบ้าง เหมาะกับบุคคลประเภทไหน ทำงานอารมไหนคะ แต่ละตัว

perfectgame's picture
317
เยอะนะ

เคส พลาสติก Vs อลูมิเนี่ยม

เก่า Vs ใหม่

ถูก Vs แพง

สเปคต่ำกว่า Vs สเปคสูงกว่า

ลง win ไม่ได้ Vs ลง win ได้ (อันนี้ไม่ใช่วัตุประสงค์หลักของ Apple)

สวยแบบ คลาสสิค Vs สวยแบบล้ำยุค

ikok's picture
10285
ตอบครับ

spec เครื่องโดยรวม ไม่ต่างกับ notebook ยี่ห้ออื่นที่มีในท้องตลาดครับ

ตัว MacBook เป็นรุ่น spec ต่ำสุดที่มีขายในปัจจุบัน กับบอดี้เป็น polycarbonate สีขาว มีขนาดเดียวคือ 13"

ส่วน MacBook Pro เป็นตัวที่ spec สูงขึ้นมา มีตัวบอดี้เป็นอลูมิเนียม และไล่ตามลำดับมาเรื่อย ๆ แบบนี้ครับ

• 13" ไม่มีการ์ดจอแยกและ spec โดยรวมต่ำกว่าแบบ 15"
  • 15" มีการ์ดจอแยกและ spec โดยรวมต่ำกว่าแบบ 17"
  • 17" มีการ์ดจอแยก ส่วนใหญ่จะ spec สูงที่สุดในกลุ่ม

ส่วนแบบไหนเหมาะกับอาชีพอะไร อันนี้แล้วแต่ชอบครับ ส่วนใหญ่ใช้ทำงานได้เกือบหมด จะมีพวกงานเฉพาะทาง เช่น 3d animation / media / sceinceที่อาจจะต้องใช้ spec เครื่องสูงสักหน่อยครับ

zesakui's picture
73
อะเหรอ

แพงก้ต้องดีกว่าสิเนอะ

10285
yes and no ka

ของแพงกว่าไม่จำเป็นต้องดีกว่าเสมอไปนะ

ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของการใช้งานน่ะค่ะ =)

pippo's picture
2469
คนใกล้ตัว

ซื้อ iPhone มาใช้โทร. อย่างเดียว

ฟังก์ชั่นอื่นไม่เคยใช้ กล้องไม่เคยถ่าย ฯลฯ

ผมบอกว่าแล้วซื้อมาทำไมคร๊าบพี่น้อง....เค้าบอกว่ามันเท่ห์ เวลาใช้ในที่สาธารณะ

เอาเข้าไป...ก็เจ้านี่แหล่ะ ใกล้สิ้นเดือนทีไรหน้าแห้งทุกที

ตกเป็นเหยื่อของกิเลสแท้ๆ

Mixmerize's picture
1480
แล้ว...

ไอ้ใช้แล้วมัน "เท่ห์" นี่ถือเป็นประโยชน์ด้วยรึป่าวครับ
ผมเองก็กำลังสับสนมุกมุ่นว้าวุ่นใจกับกิเลสพวกนี้จริงๆ หลอน

pippo's picture
2469
ซื้อแล้ว

ไม่เดือดร้อน ทั้งตัวเอง และผู้อื่น (เพราะมีเงินเหลือ)

ยกเว้นให้เท่ห์ได้ครับ

nickoe's picture
4320
ฮา....

เห็นด้วยครับ

Mixmerize's picture
1480
+1ด้วยคน

เท่ห์แบบไม่เดือดร้อนใคร เท่ห์ด้วยลำแข้ง แจ่ม

perfectgame's picture
317
คิดว่า ประโยชน์

ประโยชน์ส่วนตน น่ะครับ

ไม่ได้ไปเดือดร้อนใคร แค่เดือนร้อน กระเป๋าตังค์ตัวเอง ฮ่าๆๆๆๆ

DoNut's picture
21
ตอบๆ

ของผมไม่ต่างกันนะ (เครื่องผม macbook alu อะซื้อเครื่องก่อนจะเลื่อนขั้นเป็น mbp เดือนเดียว โกรธ )
ชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้นแหละฮะไม่ว่าแบบไหนลองแล้วจะตกหลุมรัก mac อ่ะ แน่นอน

zpamzii's picture
31
การ์ดจอไม่แยกมันจะมีผลเสียอะไ

การ์ดจอไม่แยกมันจะมีผลเสียอะไรไหมคะ

ถ้าทีดูๆ ก็โปร 13 , 15 แต่ก็ยังไม่แน่ใจค่ะ

10285
ผลเสียของการ์ดจอไม่แยก

ไม่มีครับ

แต่ถ้ามีการ์ดจอแยก เวลาเราทำงานกราฟฟิกที่มีหน้าจอเคลื่อนไหวเร็ว ๆ หรือกราฟฟิกบนหน้าจอที่เกิดจากการคำนวณเยอะ ๆ แล้ว

การ์ดจอแบบแยกจะประมวลผลเข้าที่เข้าทางได้ราบรื่นกว่าครับ

นึกภาพประมาณคุณเล่นเกมยิงสู้กันอยู่แล้วหน้าจอเขียนภาพเคลื่อนไหวให้คุณไม่ทัน - -

เป็นประมาณนี้ครับ