maill.app มีปัญหาครับ

lamooz's picture
40
คือหลังจากที่ผมลง Clean Install 10.6 ไปแล้ว

ละกำลังไล่ลง app ต่างๆเนื่องจากไม่ได้ back up ไว้

จนมาถึง mail.app แล้วมีปัญหาดังรูปอะครับ

เหมือนมันมี account อยู่แล้ว เราจะเอา มาใช้ได้หรือเปล่าครับหรือเปล่าครับ

หรือต้องใส่ username password เป็นอันใหม่ไปอะครับ

ขอบคุณมากครับ

AttachmentSize
mail_error_copy.jpg118.32 KB
ikok's picture
10285
แก้ปัญหา mail.app บน 10.6

ลองแบบนี้ดูนะครับ (อันใดอันหนึ่ง หรือทั้งสองอัน)

1. สร้าง account ใหม่ แล้วลองดูว่า mail ทำงานปรกติหรือไม่ หรือ
  2. ทำตามขั้นตอนใน url นี้ครับ
    http://discussions.apple.com/message.jspa?messageID=10059315#10059315

ประมาณว่าลบ ~/Library/Mail ทิ้งไปใน trash แล้วค่อยเปิด mail.app ขึ้นมาใหม่

40
สร้าง account ใหม่นี้คือสร้าง

สร้าง account ใหม่นี้คือสร้าง account ใน mail หรือ ใน system อะครับ

10285
ใน system ครับ

ยิ้ม

40
มี forget password หรือเปล่าครับ

ผมลองวิธีลบ ~/Library/Mail ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

แล้วผมลองกด Get mail ดู มันก็ขึ้นอย่างในรูปครับ

ผมก็พิมพ์ password ไปแต่มันก้ไม่ผ่านซักที

10285
แล้วสร้าง user account ใหม่ได้ไหมครับ?

สงสัย?

40
ลองสร้าง user account

ลองสร้าง user account แล้วครับก็เป็นเหมือนรูปที่สองอะครับถาม pass แต่พิมพ์เท่าไหรก้ไม่ผ่าน

10285
ถ้าแบบนั้น

ลองเข้าไปเปลี่ยน password จากเมล์ที่ใช้อยู่ใน internet ดูนะครับ แล้วลอง login เข้าไปใหม่

40
ลองเปลี่ยนแล้วครับก้ยังเป็นเห

ลองเปลี่ยนแล้วครับก้ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

สงสัยจะอดใช้ mail.app

10285
สงสัยคงต้องรอครับ

ผมช่วยหาข้อมูลมาให้แล้วจากในนี้
http://social.answers.microsoft.com/Forums/en/wlsync/thread/59df3fd9-35b...

เหมือนว่าทาง window lives account จะยังไม่ compatible กับ 10.6 ครับ

40
โอขอบคุณมากครับ สงสัยช่วงนี้ต

โอขอบคุณมากครับ

สงสัยช่วงนี้ต้องกลับไปเช็คแบบธรรมดาก่อนซะแล้ว

10285
ผมไม่แน่ใจนะครับ

ว่า windows lives account ที่เขาพูดถึงกันในกระทู้ด้านบนนี้รวมอะไรบ้าง

แต่ที่ผมเจอเพิ่มเติมคือ Live Mesh ของทาง windows เองก็ออกมาบอกว่าไม่ support กับ 10.6 ครับ

10285
ลองดูในนี้ด้วยนะครับเผื่อได้

http://www.apple.com/support/macosx/mailassistant/

เลือกเป็น 10.6 แล้วลองดู setting ที่เขาจะให้มานะครับ

ungtemp's picture
168
ของผมใช้ได้นะ ..​ แต่ copy

ของผมใช้ได้นะ ..​ แต่ copy มาจาก Leopard นะครับ ..

10285
เอาล่ะสิ

งั๊นที่ผมบอกไปก็น่าจะเข้าใจผิดนะครับ ขอโทษที อันนั้นมันเป็น window lives account ที่เอาไว้ใช้สำหรับฝากไฟล์กับบริการอื่น ๆ เช่นพวก live mesh ครับ (มั๊งงง)

-.-a ms มีอะไรเยอะแยะไปหมดเลยตามไม่ทันแล้นนน

40
ลองแล้วครับมันก้ติดตรง

ลองแล้วครับมันก้ติดตรง password เหมือนเดิมอะครับ

10285
ตอนใส่ password นี่

เป็นแป้นไทย หรือว่าอังกฤษครับ?

40
อังกฤษ ครับ เมื่อกี้ผมลองใช้

อังกฤษ ครับ

เมื่อกี้ผมลองใช้ mail ของเพื่อนอะครับ ก็ติดเหมือนกันกับของผมเลยมันถาม password แต่พอพิมพ์ไปก็ไม่ผ่าน

40
เอะตอนนี้ใช้ได้แล้วอะครับ อยู

เอะตอนนี้ใช้ได้แล้วอะครับ

อยู่ดีๆก็ใช้ได้ งง อะ -*-

10285
^o^ / ~

สงสัยเขาจะได้ยินที่เราคุยกัน

หัวเราะร่วน

Mixmerize's picture
1480