Create Image File & Burn Image File

minemind's picture
3876
Making Image Files

ส่วนนี้จะมาลงให้พรุ่งนี้ครับ

Burning the Image

Step 1. ให้เปิดโปรแกรม "Disk Utilyty" โดยปกติแล้วจะอยู่ที่ Application --> Utilities --> Disk Utility ครับ

Step 2. สังเกตที่ด้านซ้ายบนจะมี Icon "Burn" อยู่ครับ กดคลิ๊ก

Step 3. จากนั้นก็ให้ browse ไปที่ file image ที่ต้องการจะ burn ครับ (ไฟล์ของผมคือ "ADBESTAMCS4_LS1.dmg" ตามภาพ)

เมื่อเลือกเสร็จแล้ว ก็กด burn ครับ

Step4. ใส่แผ่น dvd

หลังจากนั้นโปรแกรมก็จะ ถามถึงรายละเอียดในการ burn

burn disc in super drive --- drive ที่เราเลือกที่จะทำรายการ

Ready to burn --- ตรงนี้เป็น สถานะของ แผ่นที่เราใส่เข้าไปครับ ถ้าพื้นที่ความจุไม่พอ มันก็จะแจ้งมาที่ตรงนี้

after burning --- หลังจากที่เบิร์นแล้ว
verify burned data --- ให้ทำการอ่านไฟล์ซ้ำหรือไม่
eject disc --- เบิร์นเสร็จละสั่งให้แผ่นเด้งออกมา
mount on destop --- ทำการเปิดแผ่นขึ้นมาหลังจากเบิร์นเสร็จ

ที่ผมเลือกคือ ผมไม่เลือกให้มัน verify นะครับ แล้วก็สั่งให้มัน eject ออกมาเอง เสร็จแล้วกด burn ครับ

ระหว่างรอก็จะขึ้นหน้าตามาแบบนี้ครับ

Mixmerize's picture
1480
แปะ แปะ แปะ

อยู่มานาน ไม่เคยมี How to มาลงเลยผม แห่ะ ๆ 1
ขอบคุณมากครับ อ่ะ แน่นอน

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ :)

ขอบคุณสำหรับ how to นะครับ มีความสุข

ป.ล. คนข้างบน ขยับเร๊วว ~