ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Time Machine และการ Backup ข้อมูล

od2504's picture
1077
ผมจะหา Ext.HD แบบพกพาสักตัว มาทำหน้าที่เป็น Time Capsule เพื่อใช้งานกับฟังค์ชัน Time Machine บน NMB และคิดว่าจะแบ่ง Ext.HD นี้ออกเป็นสองส่วน ดังนี้
- ส่วนที่หนึ่ง ใช้ backup ข้อมูลของ NMB ทั้งระบบ ตามเงื่อนไขของ Time Machine โดยจะไม่ขอต่อ ext.HD ค้างไว้ตลอดเวลา (ต่อเฉพาะตอนที่ผมคิดว่าจะให้ TM ทำงาน)
- ส่วนที่สอง ใช้ backup ไฟล์ข้อมูลทั่วไป ซึ่งผมอยากให้มันทำหน้าที่คล้าย Flash Drive ขนาดใหญ่ ที่ทำให้ผมสามารถสำรองไฟล์ข้อมูลบน NMB และไฟล์ข้อมูลของ windows ได้ด้วย

จากโจทย์นี้ ผมอยากขอคำแนะนำ เกี่ยวกับตัว ext.HD และแนวทางจัดการ ครับ

nickoe's picture
4320
ผมใช้แบบนี้เลยครับ

อย่างที่คุณ od2504 ว่ามาเลย
ส่วนนึงเป็น TM อีกส่วนไว้สำรองข้อมูลครับ
hdd ผมใช้เป็นแบบแยกมา ซื้อ hdd มาแล้วก็กล่องต่างหาก
เป็น firewire 400 ครับ ถ่ายโอนได้เร็วในระดับนึงครับ
250GB แบ่งไว้เก็บข้อมูล 150 GB อีก 100GB เป็น TM ครับ

ikok's picture
10285
คุณ od2504 ลองดูตัวนี้ไหมครับ

ผมเพิ่งเขียนลง review ไปเมื่อเร็ว ๆ นี้ครับ ผมใช้อยู่ เล็กกระทัดรัดแล้วก็เบาดีครับ เหมาะสำหรับพกพาติดตัวไปนอกสถานที่

http://macmuemai.com/forum/topic/1392

ส่วนวิธีแบ่งผมก็ทำแบบเดียวกันครับ แต่ผมแบ่ง 3 partition แบบนี้ครับ

1. เอาไว้สำหรับ TM
  2. ไว้เก็บ library
  3. ไว้เก็บอื่น ๆ

ยิ้ม

pippo's picture
2469
คำแนะนำเล็กน้อยครับ

ระมัดระวัง การใช้งาน Ext. HDD ที่ต่อแบบ Firewire ด้วยครับ (จากประสบการณ์ล้วนๆ)

• ในระหว่างการทำงานตามปกติ ถ้าเปิด Ext. HDD ที่ต่อพ่วงคาไว้ แล้วเครื่องเกิดอาการ crash มีโอกาสที่ Ext. HDD เสียหายไปด้วยครับ ทางที่ดีถ้าใช้เพื่อการ Backup หลังจาก Backup แล้วก็ปิดซะ แล้วค่อยทำงานตามปกติ
  • หากเอาไว้ใช้เก็บไฟล์งานไม่แนะนำให้ทำงานที่ต้องผ่านสาย Firwire ให้ copy ลง HDD ของเครื่อง Mac ก่อนแล้วทำงานครับเสร็จแล้วค่อย Update กลับเข้าไปใน Ext. HDD ครับ เพราะมีโอกาสเสียหายเช่นกัน ถ้ามีการ crash เกิดขึ้นระหว่างทำงาน

ข้างบนนี้จะถูกหรือผิดหลักการณ์ใดๆ ผมไม่ทราบครับเพียงแต่เคยประสบชะตากรรมกับตัวเองหลายครั้ง เลยอยากบอกต่อครับ

10285
ผมก็เจอครับ

crash ไปหนึ่งรอบ แล้วก็หายไปเลย -.-

หลังจากที่ crash ไปรอบนึงแล้วผมเอามา format ใหม่ แล้วใช้งานปรกติเรื่อยมาจนตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ (แต่แอบลุ้นนิด ๆ ครับ 5555)

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำนะครับ ยิ้ม

1077
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมได้คำแนะนำเกี่ยวกับตัว ext.HD ชัดเจนมาก ส่วนที่เกี่ยวกับการจัดการหลังจากที่มี ext.HD ใหม่แล้วนั้น
-ผมควรต้องจัดแบ่งพาทิชั่นบน ext.HD ตามที่ต้องการด้วย Disk utility ก่อน แล้วจึงให้ TM ทำงาน
-ext.HD นี้ ผมสามารถนำไปต่อใช้งานกับ windows เพื่อสำเนาข้อมูลได้ด้วย
ผมไม่เข้าใจผิดใช่หรือไม่ครับ หรือมีสิ่งที่ผมควรทราบก่อนมากกว่านี้หรือไม่ครับ กรุณาแนะนำด้วยครับ

10285
ถ้าจะต่อให้ window เห็นด้วย

ต้องมี partition นึงเป็น FAT32 ครับ

2469
แถมอีกนิด

เพื่อความละเอียด.....

FAT32 ไม่สามารถบันทึกไฟล์ที่มีขนาดเกิน 4GB

ถ้ามีต้อง Format เป็น NTFS แล้วลง NTFS-3G (น่าจะฟรี), Paragon NTFS (เสียตังค์) ลงใน Mac OS

จึงจะสามารถบันทึกไฟล์ที่มีขนาดเกิน 4GB ได้ และ Mac สามารถเห็นและบันทึกไฟล์ใน Partition ที่เป็น NTFS ได้ด้วยครับ

10285
แถบอีกนิด ๆ ครับ

ยิ้มปากกว้าง เพิ่มเติมจากที่คุณ Pippo ระบุเอาไว้

ตัดตัวเลือก Paragon NTFS นี่ออกไปก่อนเลยครับ เท่าที่ผมตามอ่าน support ของเขาเมื่อเร็ว ๆ นี้ รวมถึงมีกระทู้ถามใน mmm ว่าลบไฟล์จากฝั่ง mac ไม่ได้เพราะ Paragon NTFS ทำไฟล์แปลก ๆ ทิ้งไว้ ลบเท่าไหร่ก็ไม่ออก..

http://macmuemai.com/forum/topic/1299
http://macmuemai.com/forum/topic/1265

เลือกใช้ NTFS ตัวอื่นนะครับ =)

2469
แถมอีกนิ๊ดจริงๆ ครับ

Format เป็น Mac Journal ก็ได้แต่ไปลงโปรแกรม MacDrive ใน Window ให้เห็น Partition ของ Mac

แต่ MacDrive เสียตังค์ (อีกแล้ว) Version ล่าสุดคือ MacDrive 8 ครับ

MacDrive for Windows takes all the guess work out disk accessibility. With MacDrive installed, your Windows computer now speaks Mac and you can access all types of Mac-formatted disks - including external hard drives, CDs, DVDs, iPod and more.

Read more: http://www.mediafour.com/products/macdrive

10285
สมาชิกเวปนี้ใจดีจริง ๆ ครับ

แถมกันเป็นชุด ๆ เลย ยิ้มปากกว้าง

1077
เรียบร้อยแล้วครับ ได้ WD 500

เรียบร้อยแล้วครับ
ได้ WD 500 GB สร้าง 3 พาทิชั่น 10% 40% 60% สำหรับ windows, macBackup และ TM ตามลำดับ

เห็นคุณ iKok แจ้งว่าได้ backup ในส่วนของ Library ด้วย อันนี้หมายถึงโฟลเดอร์ที่อยู่ในโฟลเดอร์โฮม ใช่หรือไม่
ซึ่งอันนี้เป็นการ Backup ข้อมูล contact, Calendar เพลง และข้อมูลอื่นๆ บนไอโฟนของผมได้ด้วยหรือไม่ครับ
หากไม่ ผมจะสำรองข้อมูลเหล่านี้ได้อย่างไรครับ

10285
ตอบครับ :)

เห็นคุณ iKok แจ้งว่าได้ backup ในส่วนของ Library ด้วย อันนี้หมายถึงโฟลเดอร์ที่อยู่ในโฟลเดอร์โฮม ใช่หรือไม่

ใช่ครับ คือปรกติตัว TM จะ backup ทุกอย่าง(รวมถึงที่มีใน home folder ด้วย)อยู่แล้วครับ

ที่ผมย้าย library ไปเก็บไว้ต่างหากไม่รวมกับของ TM เพราะว่าแต่เดิม library ของผมจะใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ ครับ คือไฟล์ส่วนใหญ่ที่ผมมีใน iTunes library นั้นจะเป็นพวก podcast กว่า 80% ซึ่งผมสามารถ download ใหม่ได้เรื่อย ๆ อยู่แล้ว และส่วนใหญ่ผมฟังรอบเดียวครับ เลยไม่จำเป็นต้องมี backup ตรงนี้เอาไว้

ซึ่งอันนี้เป็นการ Backup ข้อมูล contact, Calendar เพลง และข้อมูลอื่นๆ บนไอโฟนของผมได้ด้วยหรือไม่ครับ

ตามปรกติทุกครั้งที่ sync iPhone เข้ากับเครื่อง ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เขาจะมี backup ตรงนี้เอาไว้ด้วย แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะเก็บไว้รวมกับของ TM หรือแยกไว้ตรงไหนนะครับ เอาไว้จะหาข้อมูลให้อีกที

ส่วนข้อมูล contact ใน address book, ปฎิทินนัดหมายใน iCal นั้น จะเก็บไว้ใน backup ของ TM เหมือน backup ทั่วไปของ TM ครับ

1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ptung89's picture
62
TM จะback up App ใน mac

TM จะback up App ใน mac ด้วยหรือเปล่าครับ เพิ่งซื้อ WD 500 firewire 800 มาครับ ,คิดว่า back up แล้วจะ install snow leopard กลัวข้อมูลหาย ,ตอน restore ,app ต่างๆที่มีใน leopard จะยังอยู่หรือไม่ครับ

10285
อยู่ครับ

ตัวโปรแกรมติดเครื่องจะอยู่นะครับใน backup ของ time machine ถ้าเราไม่ไปยกเลิกการ backup ข้อมูลของเขา โดยทั่วไปจะ backup app ไปด้วย

note :

1. แต่อาจจะมีบางโปรแกรมที่ไม่ใช่ของ apple ให้เราต้องไปโหลดตัวเวอร์ชั่นสำหรับ 10.6 มาใช้ครับ เพราะเขาทำ 2 version ไว้แยกกัน แต่บางโปรแกรมก็ไม่จำเป็นครับ (เวอร์ชั่นเดียวทำงานได้ทั้ง 10.5-10.6)
  2. ถ้าคุณติดตั้ง 10.6 แบบ upgrade เขาจะมีตัว migration assistant โผล่มาให้ย้ายโปรแกรมจาก os เดิมมาไว้ที่ใหม่ด้วย แต่ผมไม่แนะนำครับ ลงโปรแกรมใหม่ดีกว่า