MiniReview : แก่ะกล่อง WD Passport Studio 500 GB

ikok's picture
10285

มาขยับบอร์ดด้วย mini review นี้ครับ แบร่..

ผมซื้อตัว WD Passport Studio มาได้พักใหญ่ ๆ แล้ว มาแทนตัว My Book Essential 320GB เดิมที่ยกให้น้องแนนใช้ไป หลังจากใช้งานมาได้สักพัก ก็เลยได้ฤกษ์เขียนโพสนี้เสียที

ตัว My Passport Studio นี้แตกต่างกับรุ่นเล็กหรือว่าตัว My Passport ทั่วไปคือ

1. มีสีเงิน
  2. มีการเชื่อมต่อแบบ firewire (400,800)

มีอะไรให้ในกล่อง

ที่เราได้มาในกล่องจะมี

• ตัว My Passport Studio
  • USB 2.0
  • สาย Firewire 400 และ 800
  • คู่มือการใช้งานเบื้องต้น
  • ซองกำมะหยี่สีดำสำหรับใส่ My Passport Studio ครับ

ลักษณะภายนอกทั่วไป

ตัว My Passport Studio เองมีขนาดไม่ใหญ่ไปกว่าฝ่ามือมากนัก เหมาะสำหรับพกไปใช้นอกสถานที่ครับ แต่ความรู้สึกเมื่อจับแล้วผมกลับรู้สึกเหมือนจับพลาสติกอยู่ มากกว่า case ที่เป็นอลูมิเนียมครับ ให้ความรู้สึกล่อกแล่กบ้าง ซึ่งผมคิดเอาเองว่าน่าจะให้ความรู้สึกหนักแน่นกว่านี้ ไหน ๆ ก็จะใช้สีอลูมิเนียมทั้งที

ด้านล่าง เป็นพลาสติกดำมันแว๊บ .. มีเสียงเอี๊ยดอ๊าดบ้าง

ด้านข้าง เหมือนวัสดุด้านล่างครับ

ด้านบน จะมีที่พิเศษคือเป็นช่องของ port USB และ Firewire (400 กับ 800 จะซ้อนกันในช่องเดียว) พร้อมกับฝาเลื่อนเปิดปิดช่อง port ครับ

เปิด

ปิด

ตัวฝาเลื่อนนี้ตอนที่ผมแก่ะกล่องใช้งานครั้งแรกจะค่อนข้างหนืด เลื่อนไปมายากสักหน่อย แต่หลังจากใช้งานไปสักระยะแล้วพบว่า เลื่อนเปิดปิดได้ง่ายขึ้นครับ =)

การเชื่อมต่อ

เหตุผลหลักที่ผมเลือกใช้รุ่น Studio ก็คือเรื่องของการเชื่อมต่อแบบ firewire ครับ นอกจากจะเร็วกว่า USB 2.0 แล้ว ยังไม่เป็นการเปลืองช่อง USB สำหรับผู้ที่ใช้ MacBook หรือ MacBook Pro ด้วยในกรณีที่เชื่อมต่อกับเครื่องตลอดเวลา (สำหรับผมเสียบค้างไว้ตลอดครับ ใช้สำหรับ Time Machine และเก็บ library จาก iTunes, iPhoto)

จากภาพเรียงซ้ายไปขวามีดังนี้

• USB 2.0
  • Firewire 400
  • Firewire 800

ซองกำมะหยี่

เป็นซองขนาดใหญ่กว่าตัว My Passport นิดหน่อย มีหูรูดเอาไว้กันไหลออกมาด้วย แต่ตัวไม่มีตัวล๊อกเวลาเรารูดไปแล้วครับ -.-a สรุปว่ามีก็เหมือนไม่มี .. ดังนั้น มีโอกาสที่ตัว hdd จะไหลออกมาจากซองโดยที่เราไม่รู้ตัวครับ

การใช้งานทั่วไป

ผมใช้การเชื่อมต่อแบบ FW800 เป็นหลักครับ และนี่คือผลการทดสอบการ copy ไฟล์ไปมาเข้าตัว Passport Studio นี้

• 40GB = 23 mins
  • 14.7GB = 10 mins
  • 19GB = 10 mins
  • 78.5GB = 27 mins

ข้อแนะนำ

ผมสังเกตว่าหลังจากเสียบใช้งานตัว My Passpost Studio นี้ไปสักพักนึงแล้วตัวเขาจะค่อนข้างอุ่น เลยอยากแนะนำว่าให้นำเขาออกมาจากซองและไว้ในที่ ๆ อากาสถ่ายเทสะดวกขณะใช้งานครับ

ตัว My Passport ขนาดเล็กนี้ไม่มีพัดลมระบายความร้อนมาให้ในตัว ผมคิดเอาเองว่า เขาไม่น่าจะเหมาะสำหรับการทำงานที่ต้องมีการเขียน - อ่านตัว hdd ตลอดเวลาครับ ดังนั้น ถ้าคุณต้องการใช้งานไฟล์ตลอดเวลาจาก external hdd คุณควรเลือกรุ่นอื่น ที่มีพัดลมระบายความร้อนในตัวน่าจะดีกว่าในระยะยาวครับ =)

หมดแล้ว~ หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

KIGTNG's picture
21
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะพี่ก๊อก

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะพี่ก๊อก กำลังดูๆ EX HDD อยู่เลย

แต่สนใจตัว My Book Essential เพราะกะเอาไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียว ไม่ได้เคลื่อนย้ายไปไหน

10285
ถ้าไม่เคลื่อนย้าย

ก็ใช้ตัว Essential ล่ะครับ มีระบบระบายความร้อน และ port เชื่อมต่อที่เยอะกว่า (หลายช่อง) ด้วย

ผมซื้อตัวนี้เพราะว่าผมต้องเดินทางครับ เคยลองแบกตัว Essential ไปมาแล้วหนักเกิน -.-a เลยต้องหาตัวที่เบากว่ามาใช้ครับ

=)

zesakui's picture
73
แตกต่างไงค่ะ

BUFFALO กะ WD

10285
แตกต่างที่ยี่ห้อค่ะ

หน้าที่หลัก ๆ เหมือนกันคือเป็น external hdd เหมือนกัน

ชอบยี่ห้อไหน ก็ซื้ออันนั้นเลยครับ =)

ลองดูเรื่อง port การเชื่อมต่อ กับเงื่อนไขรับประกันไว้ด้วยตอนซื้อมาเป็นตัวแปรช่วยตัดสินใจก็จะดีครับ

minemind's picture
3876
box

เห็นตัว box มันก็สวยดี ของ buffalo แต่ไปจับ ละมัน ป๊อกแป๊ก ป๋องแป๋ง เลยไม่เอาดีก่า

happiness's picture
148
เล็งไว้อยู่เหมือนกันครับ

อยากได้สีแดงเชอร์รี่
แต่ว่าต้องรอลุ้นสลากกินแบ่งฯงวดนี้ออกก่อนครับ 55

little_fuku's picture
703
ซื้อเลขอะไรคะ

จะได้ซื้อมั่ง
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

148
โอ้

บอกไม่ได้ครับ เดี๋ยวเลขเคลื่อน อิอิ

ตอนนี้ store ปิด ไ่ม่รู้ทางแอปเปิ้ลกำลังอัพเดทอะไรหนอ

little_fuku's picture
703
ขอให้เป็น

ipod touch
ได้โปรดดดดด
หมดกัน 2 หมดกัน 2

148
สรุปแล้ว

Apple เข้าไปเปลี่ยนวอลเปเปอร์ในรูปแมคบุคให้เป็นเวอร์ชั่น Snow ครับ
แค่นั้นเอง อิอิ

Mixmerize's picture
1480
เอ๊ะโอ?

รู้สึกจะเป็นพี่ก๊อกไม่ใช่เหรอที่แนะนำให้มิกซื้อ Ex HDD แบบอันใหญ่
ระวังมันจะดับกลางอากาศอีกนะก๊าบ แบร่..

10285
ลองซื้ออันใหญ่

แล้วแบกลงกระเป๋าแล้วเอาขึ้นเครื่องบินดูสักสามสี่รอบสิครับ หัวเราะร่วน

เจ้าตัวเล็กที่ใช้อยู่ปัจจุบันนี้ เคยดับไปรอบนึง ทำข้อมูลหายหมด 55555 ไม่ได้ backup ไว้ด้วย

เหมือนชีวิตได้เริ่มใหม่ แบร่..

แต่หลังจากนี้ก็ไม่มีอะไรนะ ใช้งานได้ปรกติดีทุกอย่าง

Nannie's picture
600
รูป...

รูปตอนรับปริญญาหายหมดเลย

ฮึกฮึก...

T^T

Mixmerize's picture
1480
ฮ่าๆๆ

มีคนโดนลูกหลงไปด้วยเหรอเนี่ยย แห่ะ ๆ 1

10285
ฮึก ฮึก..

T.T

i-Zine's picture
80
เริ่มจะกลายเป็นเหมือนหนังสายลับสมัยก่อน เข้าไปทุกที

มีการพกฮาร์ดดิส ขนาดเล็กขึ้นเครื่องบินไป หน้าตาเหมือนแค่กระบอกใส่เหล้า เล็กๆขึ้นมาจิบ แต่จริงๆแล้วจะมาแอบขโมยข้อมูลบนแอร์ฟอร์ชวัน!!

ป.ล.ตอนใส่ข้อมูลล่อใช้แผ่นดิสเก๊ตส์ 5 นิ้ว เป็นตัวแฮคข้อมูล หัวเราะร่วน

10285
น่าจะมีคนทำนะ

external hdd ทรงกระบอกเหล้าฝรั่งอันแบน ๆ

น่าจะขายดี ยิ้ม

hamada's picture
1
จะยิ่งดีมากครับ

ถ้าใส่เหล้าได้จริงๆ และเป็น external hdd ด้วย( ssd hd เล็กบางน่าจะทำได้จริงๆ แจ่ม

10285

5555

liverrish's picture
79
สวยมากครับ

ราคาประมาณเท่าไรครับ ถูกใจมากครับ

10285
ราคา

ผมซื้อที่สิงคโปร์ครับ ราคาไทยน่าจะหกพันปลาย ๆ - เจ็ดพันต้น ๆ ครับ

oonan's picture
6
เห็นรีวิวนี้แล้ว

เห็นรีวิวนี้แล้ว ก็ร๊บออกไปหาซื้อ ราคานะวันนี้ที่ผมได้มาวันนี้ ห้าพันแปดครับ สำหรับห้าร้อยกิ๊ก

10285
ยินดีด้วยครับ

ยินดีกับ hdd ลูกใหม่ด้วยนะครับ ^^/~

teenbag's picture
100
สีเดียวกันเลย

ซื้อมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว..สีเงิน500Gเหมือนกันแต่เป็นแค่usbที่บ้านมีสีแดงอันเก่า...แค่320Gและมีพี่ดำ1TกับLacie 250Gแยกกันเก็บ
ภาพบ้างหนังเกมเพลง..แยกกัน..เก็บจะได้พอเก็บ..แต่ยังไม่ลองทำ Time Machineเลย

10285
โห...

เพียบเลยครับ พอจับมาวางไว้คู่กันก็ดูเก๋ไปอีกแบบนะครับ ยิ้ม

idindezine's picture
28
สีเเดงสวยอ่าาา

กะลังคิดจะซื้ออยู่พอดี กะว่าจะไปดูงาน commart ที่ศูนย์ประชุมอาทิตย์นี้

สีเเดงสวยมั่กๆ ตกลงรุ่นนี้ดีสุดเเล้วใช่มั้ยคะ

10285
จริง ๆ จะเอายี่ห้อไหนก็ได้นะครับ

ที่เห็น wd กันนี่เพราะเขา format มาให้เป็น mac เลยด้วยส่วนนึง กับ design ที่ีไปกันได้กับเครื่อง mac

ส่วนยี่ห้ออื่นเราก็แค่เอามา format ใหม่ถ้าจะใช้กับเครื่อง mac ครับ นอกนั้นก็คล้าย ๆ กัน =)

artslan's picture
130
ชอบตัวนี้จัง มี firewire

ชอบตัวนี้จัง มี firewire ซ้อนด้วย คุ้มๆๆ

10285
ผมเลือกตัวนี้เพราะ firewire เลยครับ

ยิ้ม

Cybernet's picture
399
แจ่มมากครับ

แจ่มมากครับ

Arthur's picture
12
ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับการ review ตอนนี้ผมใช้ Mybook อยู่ตัว ไม่เคยงองแงเลยครับ

palmania's picture
190
คนไรมะรู้

นิ่้วสวยจัง

คุณก๊อกนิ้วเศรษฐีนะครับเนี่ย

10285
โอม เพี้ยงงงงง

^o^/ ~ (เป็นจริงในเร็ววันทีเต๊อะะะ )

LauRi3A's picture
19
ในงานคอมมาร์ท

เห็น Model ใหม่ของ WD My Passport ด้วยครับ เล็กลง สวยขึ้น อยากได้ๆ

LeeEng's picture
13
โอ้โห ตัวนี้น่าสนมากเลยค่ะ

หาอยู่พอดีเลย ในนี้มีคำตอบที่ถามในทวิตเตอร์หมดเลยค่ะ 555+ ขอบคุณนะคะ ยิ้มปากกว้าง

10285
๕๕๕

ยินดีครับ ยิ้ม ว่าจะ link มาให้ดูในโพสนี้เหมือนกัน แต่เจ้าตัวมาอ่านเจอเองแล้ว ๕๕๕

13
ถ้าใช้ My book

ราคาจะถูกกว่า และทนกว่าแบบ passport ใช่มั้ยคะ
ดูเหมือนจะหนักๆ หัวเราะร่วน

10285
ตัว My Book

เป็น hard disk ตัวใหญ่ครับ เหมาะสำหรับตั้งโต๊ะไว้เลย

ราคาต่อหน่วยเลยถูกกว่าที่ความจุพื้นที่ hard disk เท่ากันถ้าเทียบกับตัว passport (สำหรับพกพา) น่ะครับ

13
ขอบคุณค่า

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง เดี๋ยวต้องลองไปดูของจริงซะแล้ววว
ขอบคุณนะคะ มีความสุข

porplay's picture
6
อยากทราบมีใครลองเทียบ กับ

อยากทราบมีใครลองเทียบ กับ E-SATA รึยังครับ
เคยเห็นมี port E-SATA ที่เสียบเข้าทางช่อง SD card นะครับ

INNOVATION's picture
343
ขอบคุณครับ ... มี Port E-SATA

ขอบคุณครับ ... มี Port E-SATA แต่ไม่มีเงินซื้อ HDD อิอิ ตอนนี้กำลังย้าย Data ออกจาก HDD 1 TB เพราะ Windows มองไม่เห็น Partition ครับ แต่ Mac Fix แล้วมองเห็นครับ