เพิ่งคิดได้ เรือง iLife' iWork09

perfectgame's picture
317
คือ ซื้อ Nmb มา ประมาณปลายเดือน มกราคม

แล้ว พอได้ ได้เครื่อง มา พร้อม iLife'iWork08

พอ iLife'09 มา ก็เลย ยกไปให้ที่ร้าน อัพเดตให้ อะครับ

ทีนี้ ถ้า สมมุติ ต้อง format harddisk เงี๊ย!! ผมจะเอา iLife'iWork 09 ไหนมาลง ละเนี๊ย

กรณี นี้ ผม ยังสามารถ ขอซื้อแผ่น up to date 09 (ซึ่ง ตอนนั้น ถ้าจำไม่ผิด ราคา 9 เหรียญ)

ได้อยู่ป่ะครับ แงๆ ลืมไปเลย

งานงอก~ เลย ครับ

317
ค้น ไป ค้น มา

มันสามารถอัพเดต ผ่าน apple sofeware update ได้เลยใช่ป่ะครับ

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ดูจากที่นี่ >> http://www.macmuemai.com/content/835

ikok's picture
10285
ถ้า format นะครับ

ต้องติดตั้งโปรแกรมเวอร์ชั่นเต็มเข้าไปก่อนถึงจะทำการ Update ผ่าน software udate ได้ครับ

ตัว software update เอาไว้สำหรับตาม update เวอร์ชั่นย่อย ๆ ของโปรแกรมจากทาง apple เป็นส่วนใหญ่ครับ เช่น iPhoto 8.0 -> iPhoto 8.1 อะไรทำนองนี้ แต่ถ้าเราไม่มี iPhoto อยู่ในเครื่อง เขาก็จะไม่มีให้เราโหลดครับ

Mixmerize's picture
1480
ถ้า้อย่างงั้น

คุณ เกมส์ ก็ต้องให้ทางร้านอัพเดต iLife ให้ใช่รึป่าวอะครับพี่ก๊อก สงสัยด้วยคน สงสัย?

10285
เป็นแบบนี้นะครับ

คุณเกมส์บอกว่า

พอ iLife' 09 มา ก็ยกไปที่ร้าน

เป็นไปได้ 2 กรณีคือ

1. ถ้าที่ร้านลง iLife'09 แบบทางร้านลงให้เอง ไม่มีแผ่นมาให้ คุณเกมส์จะต้องหาซื้อแผ่น iLife' 09 มาลงเองด้วยหลังจากที่ install OS X เรียบร้อยแล้ว ไม่ก็แบกเครื่องไปที่ร้านใหม่อีกรอบครับ (ถ้าผมเดาไม่ผิดตัว iLife ติดเครื่องมาของคุณเกมส์เป็นตัว 08)
  2. ถ้าคุณเกมส์ซื้อแผ่น iLife' 09 มาอย่างถูกต้อง คุณเกมส์ก็สามารถติดตั้งเองภายหลังได้เลย ไม่จำเป็นต้องเอาเครื่องไปที่ร้านครับ

ตอบคำถามคุณเกมส์เรื่องสิทธิ์ up-to-date โปรแกรมครับ

คุณเกมส์ซื้อเครื่องมาก่อน 8 June ซึ่งจะไม่มีสิทธิ์เข้าร่วมครับ

317
แย่เลย

ใช่ครับ แผ่นที่มาพร้อมกับเครื่อง เป็น ตัว `08

ถ้าผมจำไม่ผิด ตอนนั้น เราสามารถสั่งซื้อแผ่น `09 ในราคา 9 เหรียญไม่ใช่เหรอครับ กรณี iWork08 > 09

ผมเลยยกไปให้ร้านอัพให้เค้า อัพฟรี แต่เค้าบอกมาว่า ให้น้องคนเดียวนะ ซึ่งเข้าใจว่า คนอื่นๆ เสียเงิน (รวมทั้งผม ถ้ามารอบใหม่)

เพราะ ว่า มันมา หลังจากผมซื้อเครื่องได้ไม่นาน

10285
เอาใหม่ ๆ ครับ

ผมเข้าใจผิดครับ 555 นึกว่าเป็น up-to-date โปรแกรมของ 10.6

ตัว up-to-date ของ iwork นี้ต้องถามทางร้านนะครับ แต่มันเลยมานานแล้ว โปรนี้น่าจะหมดไปแล้วครับ (ผมเดานะครับ)

ลองถามทางร้านที่ซื้อมาดูนะครับ

317
ถ้าเป็นเช่น นั้น

แล้วถ้าร้าน บอกว่า หมดโปรไปแบบที่ พี่kokบอก

ก็คงต้องซื้อแผ่นใหม่เอง เลยใช่ไหมครับ แย่ ๆ เลย

แล้วกรณี ดัง ภาพ หมายความว่าไงเหรอครับ ตอนนี้ แผ่น `09 ยังไม่มีจำหน่ายเหรอครับ

10285
น่าจะมีนะครับ

สองตัวนี้ออกมาได้พักใหญ่ ๆ แล้ว

คุณเกมส์อาจจะต้องซื้อใหม่ครับ ทั้ง iLife/ iWork

ถ้าผมเป็นคุณเกมส์นะ ผมจะซื้อ 10.6 แบบ Mac Box Set มาเลยครับ จะได้ทั้ง 10.6 + iWork' 09 = iLife' 09 มาเลยในกล่องเดียวกัน ประหยัดกว่าซื้อแยกครับ