โฟลเดอร์กับอิมพอร์ท เอกพอร์ต

santi's picture
17

ไว้ในหรือออกไปไว้ที่เดททอป เอาไปทั้งไฟล์และโฟลเดอร์ทำได้ไงครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ลองตอบนะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าจะเข้าใจคำถามถูกหรือเปล่า ผมตอบทั้ง 2 ประเด็นที่ผมเข้าใจไปเลยก็แล้วกันนะ =)

1.การ import file/folder เข้าเครื่อง

ใน iPhoto ไปที่ file/ import to library แล้วจากนั้นไปเลือก file/folder ที่ต้องการเอาเข้า iPhoto ได้เลยครับ ถ้าเลือก file ก็จะได้ file เข้ามา ถ้าเลือกทั้ง folder ก็จะได้ภาพทั้ง folder ที่เราเลือกเข้ามา

ดูเพิ่มเติมเรื่องการ import ภาพเข้า iPhoto Library ได้ที่นี่ครับ
http://macmuemai.com/content/1041

2.การ export

ใน iPhoto เลือกไฟล์ภาพที่ต้องการ (ภาพเดี่ยว หรือเป็นกลุ่ม) แล้วจากนั้นเลือกเมนู file/export ครับ จะมีกล่องตั้งค่าต่าง ๆ ขึ้นมาก็ให้เลือกตามที่ต้องการครับ แล้วเขามีให้เลือกว่าจะให้เรา export ไฟล์สุดท้ายไปไว้ตรงไหนในเครื่องก็ได้ครับ ยิ้ม

note : ดูพื้นฐานการใช้งาน iPhoto' 09 ได้ที่นี่ครับ
http://macmuemai.com/content/768

17
ขออภัย

ที่คำถ่ามคลุมเครือเพราะพิมพ์ส่งมาด้วยiphone พิมพ์ไม่สะด่วกครับ
ย้ายไฟล์ได้ครับแต่โฟลเดอร์ไม่ตามไปด้วยครับ ต้องทำไงถึงเอาไปด้วยได้
เพิ่มเติมคำถามอีกข้อ ว่า ไฟล์ใน iPhoto ถูกเก็บไว้ในiphoto หรือที่อื่น
ขอบคุณและขออภัยอีกครั้งครับ

10285
ไม่เป็นครับ

ไม่ต้องขออภัยครับ แห่ะ ๆ 1 ผมแค่ไม่แน่ใจคำถามเลยย้ำอีกที เผื่อถ้ามีการขยายความคำถามได้ก็จะดีครับ เป็นประโยชน์สำหรับผู้ถามเอง, คนที่จะมาช่วยตอบ หรือคนที่ค้นหาเจอคำถามเดียวกันอื่น ๆ ที่จะตามมาอ่านทีหลังล่ะครับ

มาที่คำถามนะครับ

ย้ายไฟล์ได้ครับแต่โฟลเดอร์ไม่ตามไปด้วยครับ ต้องทำไงถึงเอาไปด้วยได้

คือถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คุณจขกท.ต้องการเอาภาพจาก folder ที่ในแต่ละ folder ก็จะมี folder ย่อย ๆ อีกที แล้วเอาเข้ามาในคราวเดียวใช่ไหมครับ?

เช่น
folder A
- folder A-1
- folder A-2
- folder A-3

ถ้าต้องการเอาเข้ามาในคราวเดียว ตามที่ผมเข้าใจคือทำไม่ได้ครับ ต้องค่อย ๆ ไล่เอาภาพของแต่ละ folder เข้ามาทีละ folder แล้วมาจัด album ใหม่ตามที่เราต้องการใน iPhoto อีกทีครับ

ไฟล์ใน iPhoto ถูกเก็บไว้ในiphoto หรือที่อื่น

Library จะอยู่ใน ~/Pictures/iPhoto Library ครับ

17
ขอบคุณอย่างยิ่งครับคุณ ikok

เข้าใจได้ดีแล้วครับ ..อ้อ ผมคงพิมพ์พลาดยังไงอีกก็ไม่รู้ ชื่อผมเลยกลายเป็น "จขกท" หัวเราะร่วน

10285
:P

สงสัยนิ้วจะพันกันครับ 5555