สวัสดีคับ วันนี้ไปหวด imac มาละหลังจากทนไม่ไหว สั่งเป็น cto รุ่น 2.93 เปลี่ยนการดจอคับ มีเรื่องถามเล็กน้อยอ่ะคับ

sirowzkung's picture
28
สวัสดีคับ เพื่อนๆ พี่ในบอรดนี้ ผมเป็นน้องใหม่น่ะคับ

พึ่งไปหวดมา ที่ istudio ลาวิลล่า แต่รอของสองอาทิตย เพราะอยากได้ คียบอรดยาว + กับเปลี่ยนการดจอเป็นรุ่น ATI HD4850 เลยต้องสั่ง cto และรอของสองอาทิตยคับ ผ่อน 0% สิบเดือน จนแย้ว

ผมยังไม่เคยใข้ mac มาก่อน มีเรื่องสอบถามหน่อยอ่ะคับ ผมพอจะเข้าใจเรื่องลง window ผ่าน bootcamp อยู่บ้างคับ ผมต้องการลง window ผ่าน bootcamp ซึ่งคงลงได้ไม่น่ามีปัญหาเพราะได้ลองอ่านกระทู้จากที่นี่แล้ว

คำถามคือ บอรดนี้ถามเรื่องโปรแกรม pirate ได้ใช่ไหมคับ ผมต้องการใช้ window ผ่าน parallel โดยใช้ window ตัวเดียวกับที่ลง bootcamp ไปแล้วจะต้องทำยังไงคับ

1. ผมต้องลง โปรแกรม parallel ทีหลังลง window ผ่าน bootcamp ใช่ไหมคับ โปรแกรม parallel นี่ใช้จากที่โหลดจาก bit ได้ใช่ไหมคับ
  2. window ที่ใช้กับ parallel ผมต้องการเป็น window ตัวเดียวกับที่ลงใน bootcamp น่ะคับ ไม่ต้องการลง os สำหรับ bootcamp 1 ตัว และ ลง os ผ่าน parallel อีกหนึ่งตัวน่ะคับ
  3. สรุปง่ายๆคือ ผมต้องการใช้ os window ตัวเดียวกัน ไม่จะเรียกผ่าน bootcamp หรือ ผ่าน parallel น่ะคับ
  4. มีหนังสือแนะนำสำหรับ mac มือใหม่ไหมอ่ะคับ
  5. Imac นี่จำเป็นต้องติดกันรอยหน้าจอไหมคับ ราคาเอาเรื่องอยู่

ผมความรู้ยังเท่าหางอึ่ง เด้วพอได้เครื่องและลง window บน mac เสร็จก็คงต้องศึกษา osx อย่างละเอียดและรบกวนบอรดนี้เรื่อยๆคับ

ขอบคุณคับ

[ผมย้ายกระทู้เข้าห้อง troubleshoot นะครับ เพราะเป็นการถามปัญหา - kok]

ikok's picture
10285
ตอบคำถามครับ =)

บอรดนี้ถามเรื่องโปรแกรม pirate ได้ใช่ไหมคับ

ไม่ครับ เดี๋ยวเว็บอายุสั้น แบร่..

ผมต้องลง โปรแกรม parallel ทีหลังลง window ผ่าน bootcamp ใช่ไหมคับ โปรแกรม parallel นี่ใช้จากที่โหลดจาก bit ได้ใช่ไหมคับ

คำตอบแรกคือใช่ครับ ลอง window ก่อนใน bootcamp แล้วค่อยติดตั้ง parallel เพื่อดึง window มาใช้อีกที ส่วนที่จะได้จากโหลดบิทหรือไม่นั้น no comment ครับ

window ที่ใช้กับ parallel ผมต้องการเป็น window ตัวเดียวกับที่ลงใน bootcamp น่ะคับ ไม่ต้องการลง os สำหรับ bootcamp 1 ตัว และ ลง os ผ่าน parallel อีกหนึ่งตัวน่ะคับ

คำตอบอยู่ในคำถามด้านบนครับ

มีหนังสือแนะนำสำหรับ mac มือใหม่ไหมอ่ะคับ

ลองเข้าร้านหนังสือ แล้วเปิดไล่อ่านดูครับ น่าจะมีหลายเล่ม แต่ผมไม่ทราบว่าจะแนะนำยังไงเพราะว่าไม่ได้อยู่เมืองไทยครับ

เอาเป็นว่า คุณอ่านเล่มไหนอธิบายแล้วคุณเข้าใจมากที่สุด ซื้อเล่มนั้นครับ =)

Imac นี่จำเป็นต้องติดกันรอยหน้าจอไหมคับ ราคาเอาเรื่องอยู่

ไม่จำเป็นครับ แต่เป็นเรื่องของความสบายใจหรือว่าความชอบส่วนบุคคลมากกว่า จะติดก็ได้ครับไม่เสียหาย แต่ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ติดครับ

10285
ยินดีกับเครื่องใหม่ด้วยนะครับ

ยิ้ม

28
ขอบคุณมากคับเรื่อง pirate

ขอบคุณมากคับ
เรื่อง pirate ต้องขอ อภัยด้วยนะคับ ต่อไปจะไม่ถามถึง software เถื่อนอีกคับผม

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะคับ

Mixmerize's picture
1480
โอ้ว

ตัดสินใจแล้วซินะครับ งั้นขอให้มีความสุขกับมันมากๆครับผม ยิ้ม
ส่วนหนังสือนี่ ซื้อก็ดี ไม่ซื้อก็ดีครับ
ตอนผมซื้อเครื่อง(เมื่อเกือบปีที่แล้ว) ก็ซื้อหนังสือมาเล่มนึง แต่อ่านไปใช้ไปได้เกือบๆ 2 อาทิตย์ก็รู้สึกหนังสือไม่จำเป็นแล้ว
อารมณ์มันเป็นเหมือนเป็น Guide Book มากกว่า บวกกับแมคมันใช้งานง่าย ไม่ซับซ้อนอะไรด้วย
ตอนนี้หนังสือให้เพื่อนยืมไปแล้ว หายไปไหนแล้วไม่รู้ 555+

28
ถามอีกนิดคับ

ถามอีกนิดคับ เด้ววันไปรับเครื่องคงซื้อ ซิลิโคน คียบอรดยาวน่ะคับ เห็นที่ ร้าน istudio ขายอยู่ 900 เพื่อนๆมีร้านอื่นแนะนำไหมคับที่ถูกกว่านี้ หรือว่าต้องซื้อที่ istudio อย่างเดียว

od2504's picture
1077
ผมคิดว่า ... 1

ผมคิดว่า ...
1. การสร้างความคุ้นเคยกับแมคที่ดี น่าจะให้ความสำคัญกับการใช้ OS ของแมคเป็นหลัก เพราะจะช่วยให้คุณ sirowzkung เปลี่ยนจากอึ่งอ่าง (ตามที่บอก) ไปเป็น excellence MAC user ได้อย่างรวดเร็ว ดุจประหนึ่ง Transformer
2. การให้ความสำคัญกับ OS อื่นบนเครื่องแมค น่าจะเป็นเพียงตัวสำรอง เพื่อช่วยจัดการในสิ่งที่เป็นข้อจำกัดของแมค เท่านั้น
3. บางที "ความคุ้นเคย" มันไปปิดกั้นการรับรู้ศาสตร์และเทคนิคใหม่ ในเทคโนโลยีที่เราลงทุน โดยไม่รู้ตัวได้นะครับ

1480
เห็นด้วยครับ

ไม่ทราบว่าคุณ Sirowzkung ต้องการใช้ทำอะไรบน Windows เหรอครับ
ลองบอกมา เผื่อพี่ๆที่นี่เค้าอาจจะแนะนำ App หรืออะไรที่มาทดแทนเพื่อใช้บนฝั่ง OS X ได้ครับ
ผมเองก็เคยลังเลที่จะลง Windows เหมือนกัน แต่ด้วยไม่มีภารกิจอะไรที่จำเป็นต้องใช้ + มี app อื่นทดแทนโปรแกรมบน Windows ก็เลยไม่ได้ลงซักทีครับ ผมเชื่อว่าอาจจะมี app ทดแทนกันได้ครับ ยิ้ม

Quote:
ถามอีกนิดคับ เด้ววันไปรับเครื่องคงซื้อ ซิลิโคน คียบอรดยาวน่ะคับ เห็นที่ ร้าน istudio ขายอยู่ 900 เพื่อนๆมีร้านอื่นแนะนำไหมคับที่ถูกกว่านี้ หรือว่าต้องซื้อที่ istudio อย่างเดียว

อันนี้ผมไม่รู้สถานที่อื่นนะครับ ตัวผมก็ไม่ได้ซื้อเหมือนกัน และมันก็ออกดำๆหมองๆเหมือนกัน ฮ่าๆๆ ถ้ามีเงินก็ซื้อครับ มองคีย์บอร์ดตัวเองแล้วก็ค่อนข้างพลาดเหมือนกัน แห่ะ ๆ 1

28
ขอบคุณทุกความเห็นสำหรับเพื่อน

ขอบคุณทุกความเห็นสำหรับเพื่อนนะคับ เรียกผม โหลว ก็ได้คับผม ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคับ

ผมเป็นมือใหม่สำหรับ mac เลยน่ะคับ ตอนนี้ก็ทำงานแล้ว แต่ office ใช้ windows อยู่น่ะคับ

1. ที่ผมซื้อ mac เพราะผมอยากลองประสบการณ์ใหม่ๆ สำหรับ osx
  2. บางครั้งผมต้องเอางานมาทำที่บ้าน บางครั้งคงจำเป็นต้องใช้ window อยู่ แต่ถ้าได้หาความรู้จากที่นี่ไปเรื่อยจากที่เพื่อนๆบอกต่อไปก็คงแทบไม่ได้ใช้
  3. 555 ยังพอเล่นเกมบ้างน่ะคับ เลยลง window ไว้
    ยังไงต่อไปคงต้องมีคำถามจากผมอีกเยอะแน่ๆ ยังไงต้องรบกวนเพื่อนๆด้วยนะคับ

อันนี้ถามเพิ่มเติมคับ จากที่บอก ผมสั่ง imac ไปเป็นเครื่อง cto เปลี่ยนการดจอเป็น 130 แต่พอไปศึกษาหลายที่จากเวป ตปท เขาบอกว่า ati 4850 จะดีกว่า วันนี้เลยจะโทรไปเปลี่ยนน่ะคับ แต่มีคำถามคับ

1. ตอนเดือนสี่ที่เครื่องนี้ออก เห็น ตปทเขาบอกว่า การดจอนี้ ค้างบ่อยมากๆ
  2. เดือน 5 apple ออก firmware แก้ไขมา
  3. ตอนนี้ปัญหาแก้ไขหรือยังคับ มันยังค้างอยู่ไหมถ้า update แล้ว ถ้ายังมีปัญหาอยู่มีวิธีแก้ไขไหมคับ
  4. เขาบอกว่า
    After the firmware is successfully applied to your Mac, your Boot ROM Version will be:
IM91.008D.B08
    ผมจะ check boot rom ยังไงหรอคับ
  5. ถ้าสั่งไปตอนนี้เวลาของที่ส่งมา เขา update firmware มาให้จาก โรงงานเลยไหม หรือต้องมา update เองอีก
  6. ตอนนี้ตัว osx เวอรชั่นล่าสุดคือเวอรชั่นอะไรหรอคับ ใช่ 10.5.8 หรือป่าวคับ แล้วตอนลงครั้งแรกบน แผ่น osx ที่มากับเครื่องเป็น version อะไรคับ

ขอบคุณมากคับ

10285
ตอบครับ

1. ตอนเดือนสี่ที่เครื่องนี้ออก เห็น ตปทเขาบอกว่า การดจอนี้ ค้างบ่อยมากๆ
2. เดือน 5 apple ออก firmware แก้ไขมา
3. ตอนนี้ปัญหาแก้ไขหรือยังคับ มันยังค้างอยู่ไหมถ้า update แล้ว ถ้ายังมีปัญหาอยู่มีวิธีแก้ไขไหมคับ

ตอบสามข้อรวดครับ

เรื่องปัญหา ไม่แน่ใจครับ แต่ถ้าให้เดามันมักจะมีปัญหากับ hardware รุ่นใหม่ที่เพิ่งออกสู่ตลาดเสมอ ๆ อย่างที่คุณมีข้อมูลมาคือเขามีปัญหาเรื่องค้าง และ apple ได้ออก firmware update มาเพื่อแก้ปัญหาตัวนี้แล้ว เข้าไปดู/download ได้ที่นี่ครับ

http://support.apple.com/downloads/_iMac_EFI_Firmware_Update_1_4

ส่วนการ์ดจอรุ่นไหนดีกว่ากัน ผมบอกไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับ software ที่ใช้งานหรือว่ารองรับด้วย ถ้า software ทำออกมาดี ก็ใช้งานได้ดีครับ

4. เขาบอกว่า
After the firmware is successfully applied to your Mac, your Boot ROM Version will be:
IM91.008D.B08
ผมจะ check boot rom ยังไงหรอคับ

ลองดูใน system profile นะครับ

5. ถ้าสั่งไปตอนนี้เวลาของที่ส่งมา เขา update firmware มาให้จาก โรงงานเลยไหม หรือต้องมา update เองอีก

มีโอกาสทั้งสองแบบครับ คุณสามารถเชคได้ด้วยตัวเอง ถ้าเขา update มาแล้วคุณก็ไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้ายังคุณก็แค่ update ใหม่เองครับ

6. ตอนนี้ตัว osx เวอรชั่นล่าสุดคือเวอรชั่นอะไรหรอคับ ใช่ 10.5.8 หรือป่าวคับ แล้วตอนลงครั้งแรกบน แผ่น osx ที่มากับเครื่องเป็น version อะไรคับ

ตามธรรมชาติแล้ว เครื่องรุ่นใหม่จะ ship หรือว่าส่งถือมือคุณด้วย os เวอร์ชั่นล่าสุดในท้องตลาดครับ ณ ตอนนี้คือ 10.5.8 แล้วแผ่น restore ที่มีมากับเครื่อง ก็จะเป็น OS X เวอร์ชั่นเดียวกันครับ เช่นถ้าคุณได้เครื่องตอนนี้ ก็น่าจะเป็น 10.5.8 พร้อมด้วยแผ่น restore 10.5.8

แต่ถ้าคุณสั่งเครื่องเดือนหน้า(หรืออีกไม่กี่วันข้างหน้านี้) คุณจะได้ OS X 10.6 และแผ่น restore เป็น 10.6 ครับ

แบร่..

od2504's picture
1077
มีเวลาว่างๆ คุณ sirowzkung

1. มีเวลาว่างๆ คุณ sirowzkung (12) ลองใช้ช่อง search ของเวปนี้ ค้นหาสิ่งที่ต้องการดู เพราะหลายคำถามของคุณ คุณ iKok ทำไว้ให้เห็นโดดเด่นเป็นสง่าอยู่บ้าง (มาก) แล้ว
  2. ไม่แน่ใจว่าคุณ sirowzkung (12) กำลังสร้างเงื่อนไขให้ตัวเองมากไปหรือเปล่า (คนแก่เร็ว เพราะเหตุนี้กันมาก) ผมคิดว่าคำว่า iMAC น่าจะสร้างความมั่นใจให้คุณได้มากเพียงพอ เพียงแต่ว่า Technical ของ iStudio จะมีประสบการณ์ กับงานและความต้องการของคุณ sirowzkung (12) ได้มากเพียงใด
  3. ผมเชื่อว่าคุณ sirowzkung จะสบายใจได้ หากยังไม่ได้จ่ายเงิน อยากรู้ อยากได้ มีข้อสงสัยอะไร ระดมสั่งการได้เลย หากคุณโชคดีได้ Dealer ที่มีคุณภาพ ผมว่าคุณจะสมหวัง (ทั้งก่อนและหลังการซื้อ)

ปล.
แนะนำให้ใช้ searcher ของเวปนี้ และอย่าจ่ายเงิน จนกว่าจะได้ตามที่ตกลงกันไว้
ขอยินดีกับสิ่งใหม่ที่กำลังจะเข้ามาในชีวิตคุณ ขอเพียงให้สิ่งใหม่นี้ เป็นคุณกับตัวคุณและสังคมประเทศชาติ ซึ่งมันจะเป็นไปไม่ได้เลย ถ้าสนใจเกมมากกว่า

28
รับทราบคับผม

รับทราบคับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ ผมใหม่สำหรับที่นี้น่ะคับ ถ้าทำอะไรผิดพลาดไปก้ต้องขออภัยด้วยคับผม

10285
ไม่เป็นไรหรอกครับ

ไม่ผิดหรอกครับ ถามอะไรก็ถามมาได้นะ ส่วนจะตอบได้หรือเปล่านี่อีกเรื่องนึงครับ แบร่..

คือที่ให้ใช้ search ด้วยนี้จะได้คำตอบที่เกี่ยวข้องกันอื่น ๆ ไปอ่านเพลิน ๆ ด้วยครับ หรือไม่ก็จะได้คำตอบที่เร็วกว่าการตั้งคำถามรอเอาไว้ในบางที

=)

1480
= =

ikok wrote:
ไม่ผิดหรอกครับ ถามอะไรก็ถามมาได้นะ ส่วนจะตอบได้หรือเปล่านี่อีกเรื่องนึงครับ

บาางทีตามไปลากจาก MSN มาตอบ แต่ก็ตอบว่า ไม่รู้ ก็มีเหมือนกันครับ หัวเราะร่วน แห่ะ ๆ 1

10285
เคยได้ยินกันไหมครับ

คนไม่รู้ = ไม่ผิด

หัวเราะร่วน

1480
เป็นพี่ชาย

ที่หาทางหนีทีไล่ได้เยี่ยมจริง
ขอคาราวะ หัวเราะร่วน

perfectgame's picture
317
คิดอยู่แล้ว

ว่าแล้ว เชียว ต้อง ถอยออกมาอย่างแน่ นอน

ผมก็เคย ลังเล แบบคุณเลย ว่าจะซื้อดีไหม ไม่ซื้อดีไหม เอาเลยดีไหม สุดท้าย ก็ จัดการกับความอยากของตัวเองไปซื้อมา ซะจะได้ไม่ ค้างๆคาๆใจ ยินดีด้วยนะครับ กับ iMac อยากได้เหมือนกันแฮะ

เรื่อง ความไม่รู้ หรือ มือใหม่สมัครเล่น ตัดปัญหาไปได้เลย

ผมก็เป็น Mac user ได้ไม่ นาน แต่ อะไรๆ ก็กระจ่าง ขึ้น จากการศึกษาด้วยตนเอง ซื้อหนังสือมาอ่าน แล้วจบท้ายด้วย สังคม เวปบอร์ดๆ ดีดี แบบที่นี้เป็น ต้น

ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ

ซื้อมา อาทิตย์แรกๆ ไม่อยากไปไหนเลย ซื้อมา ปุ๊บ ปั๊บ เล่นๆ งงๆ ไม่ไหวๆ ไปร้านหนังสือ หามา สองสามเล่ม อ่านๆ ทำๆ จำๆ เล่นๆ ไม่เป็นอันหลับนอน คลุกตัวอยู่แต่ในห้อง เรียนก็ไม่ค่อยจะไป แบบว่า บ้าเห่อมากๆ

ระยะหลังๆ เริ่มแก้ปัญหาเองไม่ได้ เพราะสมองเริ่มค้นหา และเจอปัญหาด้วยตัวเอง แต่จนปัญญา ก็ได้ อาศัยสังคม เวปบอร์ดนี่แหละครับ ตอบปัญหาให้กับตัวเอง เพราะไม่ได้เชี่ยวชาญไปซะทุกๆเรื่องแบบ พี่ kok อ่ะ ฮ่าๆ ถ้าเก่งแบบพี่ kok จริงก็คิดว่าจะสร้างเวปแข่งซะเลย แต่คงเป็นไปด้วยยาก เอาแค่ สมัครเล่นพอ!!

28
คับ

คับ ขอบคุณสำหรับความเห็นคับ
ใจจริงก็อยากรอจนถึง เดือนเก้าที่บอกว่ามีงานโชวประจำปีของ mac แต่ผมอยากได้ผ่อน 0% น่ะคับ ซึ่งแล้วถ้าเกิดมีตัวใหม่ออกมา กว่าของจะมาก็คงเกือบสิ้นปี และคงไม่มีผ่อน 0% เลยไปหวดมาซะ ตอนนี้ถึงมันจะมี ตัวใหม่ออกมาเดือนเก้าก็คงไม่ใส่ใจแล้วคับ ตอนนี้นับวันรอของคับ สั่ง CTO ไปต้องประมาณ อาทิตยนึง ถึง 10 วัน

เมื่อวานไป se-ed ลองดู ลองอ่านดู ยังงงอยุ่บ้าง เด้วพอได้เครื่องมาคงขลุกกันมันไม่ไปไหน 555 ว่าจะไปหาเช่าหนังสือมาอ่านแทนซื้อน่ะคับ ยังไงเด้วพอได้เครื่องมา คงต้องรบกวน บ้านหลังนี้อีกเพียบ

ขอบคุณคับ

10285
- - /

ผมเชี่ยวชาญขนาดนั้ันครับ ..ผมรู้ไม่เยอะเลยครับ =)

ถ้าอยากทำเว็บ ผมแนะนำว่าทำเลยครับ อะไรก็ได้ สังคม internet + คลังความรู้ในประเทศไทยจะได้เจริญเติบโต ไม่ว่าจะเกี่ยวกับเรื่อง mac หรือไม่ก็ตามครับ ผมถือว่าเป็นเรื่องที่ดี

ทำเว็บบน internet ไม่ยากนะ แต่มันจะมีอะไรต่อจากนั้นอีกแยะเลยหลังจากเอาเว็บขึ้น online ได้แล้ว ..

ปล.ถ้าอยากทำเว็บมาเรียนกับผมได้นะ ผมรับสอนครับ 5555 แบร่..