สงสัย Flash player

od2504's picture
1077
เมื่อต้นปีก่อน ผมได้รับคำแนะนำเกี่ยวกับปัญหา Flash player ( http://www.macmuemai.com/forum/topic/926 )
ปัจจุบันผมใช้ safari 4.03 มีข้อสงสัย ดังนี้
1 ตอนนี้ Safari พัฒนาถึงไหนแล้ว และแนวโน้มเป็นอย่างไร ? (เพราะผมยังมีปัญหาเดิมอยู่ในบางครั้งเมื่อต้องอาศัย Flash Player)
2 หากไม่สนับสนุน Flash Player แล้วทำไม apple จึงไม่พัฒนา Safari ให้ทำงานกับเวปใดใดได้เลย โดยไม่ต้องอาศัย Flash Player อีกต่อไป?
3 ผมจะไปคุยกับ steve job โดยตรงเลยดีไหมครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

1 ตอนนี้ Safari พัฒนาถึงไหนแล้ว และแนวโน้มเป็นอย่างไร ? (เพราะผมยังมีปัญหาเดิมอยู่ในบางครั้งเมื่อต้องอาศัย Flash Player)

flash สามารถทำงานได้บน safari ครับ แต่มีข้อจำกัดประเภททำงานได้ดีกับเวปที่มี flash อยู่ในแต่ละหน้าไม่กี่ตัว ถ้าเจอเวปที่ใช้ flash ผสมเยอะ ๆ จะเริ่มเห็นว่าเขาทำงานได้ช้าลงครับ

แนวโน้มอยู่ที่ผู้พัฒนาเวปครับ ว่าจะเอา media ของตัวเองไปอยู่ในรูปแบบ flash หรือเปล่า ตอนนี้มีข่าวดีคือตัว browser ทำงานกับ javascript ได้ดีขึ้นมากแล้ว และเราจะค่อย ๆ เห็นการใช้ javascript ซึ่งเป็นอะไรที่มาตรฐานกว่า flash มาทำงานแทน flash ครับ

พวกอนิเมชั่น ก็มี CSS3 ที่รองรับการทำงานภาพเคลื่อนไหวแบบเดียวกับ flash ที่ทำได้บ้างแล้ว อีกหน่อยเราจะเห็นตรงนี้มากขึ้น

เวป mmm นี้ตรงส่วนโฆษณาเวปส้ม ๆ ที่เป็นภาพ fade in-out สลับกัน ผมก็ใช้ javascript แทน flash ครับ เพราะผมและผู้พัฒนาเว็บไซท์หลาย ๆ คนตอนนี้ก็เริ่มที่จะใช้ตัวนี้แทน flash แล้วครับ

เรื่อง media บนเว็บนี้ หลัก ๆ เลยอยู่ที่คนทำเวปครับว่าจะเลือกเอา media ของตัวเองให้ทำออกมาในรูปแบบไหน

note : เพิ่มเติมนะครับ เรื่อง flash player นี้ไม่ได้มีปัญหาเฉพาะ safari อย่างเดียวครับ มีบน windows ด้วย คือถ้าตัว player ที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องไม่ update ก็จะดูเว็บ flash นั้น ๆ ไม่ได้เลย อันนี้ผมเจอกับเว็บบริษัทที่ผมทำงานอยู่เองครับ เพราะใช้ flash ทำทั้งเว็บเหมือนกัน

2 หากไม่สนับสนุน Flash Player แล้วทำไม apple จึงไม่พัฒนา Safari ให้ทำงานกับเวปใดใดได้เลย โดยไม่ต้องอาศัย Flash Player อีกต่อไป?

เขาไม่ได้ไม่สนับสนุน flash player นะครับ ตัว flash เป็นเทคโนโลยีของบริษัท adobe ที่ต้องรออะไรหลายอย่าง กว่าจะทำงานร่วมกันได้ มีหลาย version ออกมาแล้วผู้พัฒนาก็พยายามไล่ตามอยู่ และขึ้นอยู่กับการนำ technology ตรงนี้ไปใช้จริงของคนทำเว็บแต่ละคนด้วยครับ มันเลยทำให้ความหลากหลายตรงนี้มีเยอะ เราเลยจะเห็นความเข้ากันไม่ได้อยู่บ่อย ๆ

ต้องสนับสนุนคนทำเวปให้ทำเวปออกมาแบบเป็นกลางมากพอ ไม่ผูกติดกับ technology อันใดอันนึงครับ

3 ผมจะไปคุยกับ steve job โดยตรงเลยดีไหมครับ

ดีครับ ยิ้ม

bemon's picture
17
ดีครับ

สนับสนุนข้อ3 เลยครับ