สอบถาม หน่อยคับผม เรื่องแป้นพิมพ์

sirowzkung's picture
28
ถ้าผมซื้อ mpb จาก ตปท พอดีเห็นราคาที่ตปทถูกกว่าที่นี่เยอะเหมือนกัน แป้นพิมมันไม่มีภาษาไทย ที่บ้านเรา ตามร้าน istudio นี่เขารับเปลี่ยนแป้นพิมพทั้งชุดไหมคับ ถ้ามีนี่ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ

ขอบคุณคับ

[ย้ายกระทู้มาอยู่ห้อง trourbleshoot นะครับ เพราะเป็นการถามตอบปัญหาใช้งาน - kok]

nickoe's picture
4320
รับเปลี่ยนครับ

ราคาก็สู้นิดนึงนะครับ น่าจะประมาณ 3,000 ได้
ถ้าเป็นผมคงหัดพิมพ์สัมผัสเอา ไม่ก็หาซิลิโคนเอา sticker แปะเอา
จะได้ไม่เปลืองครับ

sirowzkung's picture
28
อ้อ งั้นก็พอไหวคับ เพราะราคา

อ้อ งั้นก็พอไหวคับ เพราะราคา MPB 17 นิ้ว ที HK ต่างกับที่นี่ หมื่นนึง ซื้อเอามาเปลี่ยนน่าจะคุ้มกว่า
แต่ osx ของที่HKจะมีภาษาไทยและรองรับภาษาไทยไหมอ่ะคับ พอดียังไม่เคยใช้ mac น่ะคับกำลังจะลองใช้ดูน่ะคับ

ikok's picture
10285
มีครับ

ภาษาไทยมีมาใน OS X เดิม ๆ อย่แล้วครับ เพียงแต่เราต้องไป activate ก่อนถึงจะใช้งานในส่วนของ input (พิมพ์ไทย) ได้ครับ

ikok's picture
10285
ย้ายกระทู้เข้าห้อง troubleshoot ครับ

เพราะเป็นการถามตอบปัญหาใช้งานปรกติของ OS X ครับ ยิ้ม