รัน Software update ไม่ได้ครับ

lamooz's picture
40
เหมือนไฟล์อะไรมันหายไปเพราะเน็ตผมก็ต่ออยู่เล่นเวปได้ปกติ

ลองไปถามน้องดูว่าเข้าไปลบไฟล์อะไรหรือเปล่า

เค้าบอกว่าเคบเข้าไปลบำไฟล์ใน system หรือใน libary

เพราะเค้าลง aperture 2 แบบไม่ถูกลิขสิทธิ์ แล้วลบโปรแกรมไม่หมด

เวลารัน update มันยังขึ้นตัว update ตัว update ของ aperture 2 อยู่

ผมคิดว่าเค้าต้องไปลบไฟล์อะไรผิดแน่ๆ(จากที่ข้อความมันแจ้งขึ้นมา)

มีแนวทางแก้ไขยังไงหรือไม่ครับ หรือว่าต้องลง OS ใหม่ ไม่ได้ทำ TM ไว้ด้วยซิ

ปล.อยากจะตบศรีษะน้องจริงๆเลย แต่ก็ถือว่ามันไม่รู้ละกัน เพราะก็มือใหม่ทั้งน้องและผม

AttachmentSize
error_copy.jpg111.28 KB
perfectgame's picture
317
ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันไหม

ปัญหานี้เกิดจาก ระบบ Network อินเตอร์เน็ตครับ

คือ เน็ตช้า อึด เต่า เน่า นั่น ละ ทำให้ ตัว software Update ทำงานไม่สมบูรณ์

ปัญหานี้ผมเจอจากการต่อเน็ต โดยใช้มือถือเป็น โมเด็ม ซึ่งเน็ตช้ามากๆ

รบกวน เช็คระบบอินเตอร์เน็ตด้วยครับ ว่า เร็วแรง พอหรือเปล่า

pippo's picture
2469
ไม่แนะนำครับ

update online น่ะทั้งช้าและอาจเกิดการผิดพลาดได้ (โดยเฉพาะกับไฟล์หลายๆ MB)

ทางที่ดีเข้าเว็บ Apple แล้ว Seearch หาตัวที่ต้องการ Download มาเก็บไว้ดีกว่า

วันข้างหน้าถ้ามีโอกาสลง OS ใหม่ไม่ต้องเสียเวลา Download ใหม่อีกครับ

40
เน็ตผมไม่มีปัญหาครับแรงดีไม่ม

เน็ตผมไม่มีปัญหาครับแรงดีไม่มีตก up มาตั้งหลายครั้ง

ตอนเป็น 10.5.8 ก็ up ผ่าน software update ก้ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับผม

ตอนแรกที่ใช้เครื่องผมก็ up 500 กว่า mb ผ่าน เจ้านี้

มั่นใจว่าไม่ใช่ internet แน่นอนครับ

ikok's picture
10285
อย่าชะล่าใจไปครับ

ผมเคยอกหักเพราะไว้ใน software update ตอนเปลี่ยน OS มาแล้วครับ

ปวดหัวไปครึ่งวันเลย แบร่..

perfectgame's picture
317
เห็นด้วยกับพี่ kok ครับ

อัพผ่าน เจ้านั้น ปัญหาตามมาเหมือนกัน ถ้าไม่จำเป็นอย่าเสี่ยงเลย

ไปหาอัพโหลดเอาจากเวปไซต์เองเลยดี กว่า แต่ผมใช้เจ้านั้น ไว้ดูว่า ตอนนี้มีอะไรให้อัพเดตสำหรับเครื่องผมบ้่าง แค่นั้น

จากนั้นก็ไปหาโหลดข้างนอกเอา

40
อ่ออครับเด๋วจะลองไปปฏิบัติดูค

อ่ออครับเด๋วจะลองไปปฏิบัติดูครับ