วิธีบีบขนาดไฟล์

NASA's picture
31

สวัสดีตอนเช้าๆครับ ตอนนี้ทำbookรูปภาพได้แล้วแต่จะมีวิธีการบีบอัดให้เล็กเพี่อส่งmail ได้งัยครับ แล้วถ้าส่งได้แล้วคนรับต้องใช้program อะไรเปิดคับหรือต้องส่งแบบไหนถึงจะให้คนรับสามารถดูได้ ถ้าฝ้่งโน้นใช้ window อยู่คับ ขอบคุณคับ

ikok's picture
10285
คงต้องทำเป็น pdf ครับ

ลองทำเป็น pdf ออกมาจาก iPhoto ดูนะครับ เลือก book ที่ทำเสร็จไว้แล้ว แล้วก็ลองเลือก export ไม่ก็ print ออกมาเป็น pdf (ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องตอนนี้ครับ เลยจำขั้นตอนจริง ๆ ไม่ได้)

แล้วจากนั้นพอได้เป็น pdf แล้วก็ใช้ preview หรือโปรแกรมจัดการ pdf ลองปรับลดขนาดดูครับ หรือถ้าไม่มีโปรแกรมเฉพาะทาง ก็เลือกเป็นแบบ compressed pdf ตอนสั่ง print ใน iphoto ครับ ไฟล์จะเล็กลงประมาณนึง

ปล. อรุณสวัสดิ์ครับ