ได้เครื่อง G4 มา อยากจะอัพเกรด

ikok's picture
10285
ผมได้รับอีเมล์ถามเข้ามาเกี่ยวกับเรื่องนี้ ปรกติไม่ค่อยตอบคำถามทางอีเมล์ครับ แต่อยากจะตอบไว้ใน forum นี้มากกว่า เผื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิกเวปท่านอื่น ๆ ด้วย

คำถาม
ได้เครื่อง g4 มาครับ แต่ มันเป็น mac os 9.2 เก่ามาก อยากอัฟ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

คำตอบ

ในความเห็นของผมนะครับ อัพได้อย่างมากเป็น 10.4 น่าจะดีกว่า ถ้าไม่นับว่า OS 10.4 เก่ากว่ารุ่นนึงแล้ว (และกำลังจะตกเป็น 2 รุ่นในอีกเดือนข้างหน้านี้) .. เขาทำงานได้ค่อนข้างดีถึงดีมากครับ

ผมมองว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัว OS ครับ ที่จะมีปัญหาตามมาคือคุณจะหาโปรแกรมที่ "เหมาะสมกับเครื่อง" ลงไม่ได้

คือการอัพเกรด desktop/laptop นี้มันมีเรื่องความเข้ากันได้ของ hardware/software เข้ามาผูกกันด้วยครับ ต้องทำงานทั้งสองส่วนสัมพันธ์กัน

ถ้าแบบนั้น ใช่โปรแกรมรุ่นใหม่ ๆ ก็น่าจะดีกว่าไม่ใช่หรือ ?

ผมเชื่อว่าความเข้าใจส่วนใหญ่ของผู้ใช้ทั่วไปเป็นแบบนั้น แต่ถ้าจะมองจริง ๆ แล้วเรื่องนี้มีด้านลบครับ

คือธรรมชาติของ software ที่ออกมา มักจะทำงานได้ดีกับชุด hardware ที่ออกมาในช่วงระยะเวลาประมาณเดียวกัน (+,- ไม่น่าเกิน 1-3 ปี) เพราะคนทำ hardware มีเครื่องให้ทดสอบ และความเข้ากันได้กับอุปกรณ์บางอย่างก็เป็นหนึ่งในนั้น โปรแกรมทั่วไป ทาง engineer เขาจะทำการ optimize โปรแกรมให้เข้ากันได้กับชุด hardware ในช่วงเวลาข้างต้นนี้ครับ

และธรรมชาติของโปรแกรมเอง ยิ่งโปรแกรมในยุคหลัง ๆ จะกินทรัพยากรเครื่องมากขึ้นเรื่อย ๆ เพราะ hardware ยุคหลังมีประสิทธิภาพที่มากขึ้นหลายเท่า (ตามกฎของมัวร์ส)

คุณน่าจะมีทางเลือกแบบนี้ครับ

1.เลือกไปที่ OS X 10.4
คุณจะหาแผ่น OS X แบบ 10.4 ที่ผมคิดว่าไม่น่าจะยากเท่าไหร่ แต่จะวุ่นวายกว่านั้นในเรื่องของ app ครับ แต่ก็ยังน่าจะหาได้อยู่ ซึ่งวิธีนี้ผมคิดว่าปลอดภัยที่สุดครับ เพราะโปรแกรมน่าจะยังไม่ต้องการพลังเครื่องมากนัก คุณมีโอกาสใช้งานได้ราบรื่นต่อจากเดิม
2.เลือกมาที่ 10.5
คุณหาแผ่น + โปรแกรมได้เต็มไปหมดเลยในตอนนี้ แต่คุณมีโอกาสที่เครื่องจะแรงไม่พอให้โปรแกรมทำงานได้ครับ

ลองพิจารณากำลังเครื่อง กับจุดประสงค์ที่จะใช้งาน + โปรแกรมที่มีรองรับในท้องตลาด ณ ปัจจุบันดูนะครับ

note : ผมไม่ค่อยตอบปัญหาทางอีเมล์นะครับ นาน ๆ ถึงจะตอบที ที่ผมจะทำต่อไปคือถ้ามีคำถามเข้ามาทางอีเมล์ ผมจะให้เข้ามาตั้งใน forum นี้นะครับ ไม่ใช่อะไรครับ คือคิดว่ามันน่าจะเร็วกว่าถ้ามาถามใน forum จะได้ไม่ต้องรอผมตอบ (ปรกติผมเชคอีเมล์ช่วงค่ำ ๆ ของแต่ละวันครับ)

MikuruG4's picture
74
ของผมก็G4

เมื่อวานนี้ผมก็เพิ่งอัพเดตไปแล้วนา... 10.5 และก็พวก ไอจูน การาซแบรน
ก็ไม่มีปัญหานะครับ
ใช้ CS3 ค่อนข้างช้าคร้าบบ

Hikizumi's picture
619
ของผมก็ G4 อัพ HDDเป็น 160G

ของผมก็ G4 อัพ HDDเป็น 160G แรม1G ไช้OS 10.4.11 ผมว่า ก็OK นะครับ ไช้CS3ด้วย ก็ ไม่ช้าน จนน่าเกรียจ นะครับ แต่ ตอนไช้HDDตัวเดิม ช้ามากๆ ครับ