Hikizumi's picture
619
ผมซื้อ

USB Lan มาครับ ที่กล่องเขียนว่า ไช้กับMac ได้ แต่ พอดูไดร์เวอร์ แล้ว ไม่มีของ Mac เลยครับ พอเสียบแล้ว มันก็ขึ้น ในพอร์ด USB ว่า เป็นLan Up Speed ได้ถึง 480 Mb/s แต่ มันก็ไม่เห็นมี อะไรอย่างอื่นเลย ต่อเนตไม่ได้ ไม่โชว์พอร์ด ในเนตเวิกต์ด้วย ใครรู้วิธีการตั้งค่า ในMac บ้าง ช่วยแนะนำทีนะครับ เพราะ พอร์ต Lanผมเสีย ไม่รู้จะเล่นเนตยังไงอ่า

619
ผมซื้USB Lan มาครับ

ผมซื้USB Lan มาครับ ที่กล่องเขียนว่า ไช้กับMac ได้ แต่ พอดูไดร์เวอร์ แล้ว ไม่มีของ Mac เลยครับ พอเสียบแล้ว มันก็ขึ้น ในพอร์ด USB ว่า เป็นLan Up Speed ได้ถึง 480 Mb/s แต่ มันก็ไม่เห็นมี อะไรอย่างอื่นเลย ต่อเนตไม่ได้ ไม่โชว์พอร์ด ในเนตเวิกต์ด้วย ใครรู้วิธีการตั้งค่า ในMac บ้าง ช่วยแนะนำทีนะครับ เพราะ พอร์ต Lanผมเสีย ไม่รู้จะเล่นเนตยังไงอ่าครับ

Picture_1.png DSC00115.JPG
ikok's picture
10285
สวัสดีครับคุณ hikizumi

ถ้าจะแทรกรูป ก็ให้โหลดรูปผ่าน attach files form ที่อยู่ด้านล่างของกล่องข้อความตอนสร้างเนื้อหาได้เลยนะครับ ถ้าแทรกภาพจากปุ่มของตัวช่วยพิมพ์ด้านบนจะเป็นการแทรกภาพจาก link หรือว่า url ที่เอาภาพไปฝากเอาไว้ในเวปอื่นครับ

ให้เอาภาพโหลดเข้าช่อง attach files โดยตรงเลยดีกว่า แล้วเขาจะแสดงขึ้นมาที่ด้านล่างของ post ให้นะครับ

10285
ที่ว่าใช้กับ mac ได้นี่

เขาระบุ OS ไว้ด้วยไหมครับว่าเป็นเวอร์ชั่นไหน? ถ้าเอาแน่นอนจริง ๆ ควรจะระบุไว้ว่าใช้ได้กับ OS X 10.4 หรือว่า 10.5 ขึ้นไปนะครับ แต่ถ้าก่อนหน้านั้นอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงของระบบทำให้ใช้ร่วมกับอุปกรณ์เก่า ๆ บางตัวไม่ได้

ไม่ทราบว่าเป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหนครับ เผื่อผมจะช่วยตามดูหาข้อมูลให้อีกทีครับ

619
ผมไช้OS Tiger10.4.11 ครับ

ผมไช้OS Tiger10.4.11 ครับ

10285
แล้วตัว usb lan ที่ว่านี้

ใช้ของอะไรอยู่ครับ?

619
ผมก็ไม่รู้เหมื่อนกันอ่าครับ

ผมก็ไม่รู้เหมื่อนกันอ่าครับ ผมซื้อมาจาก พันทิพย์ครับ ตัวเครื่องตามในรูปเลยอ่าครับ

619
หน้ากล่อง มะนเขียนแค่USB LAN

หน้ากล่อง มะนเขียนแค่USB LAN เท่านั้นเองอ่าครับ ผมลองเอาไปเล่นในPC ปรากฎว่า ไช้ได้ครับ มันน่าจะต้องตั้งต่าอะไรซักอย่าง แต่ผมทำไม่เป็นน่ะครับ

10285
มันเป็นอุปกรณ์เฉพาะครับ

ลอง driver ตัวนี้ดูนะครับ มีสองอัน
http://www.sustworks.com/site/news_usb_ethernet.html

แต่ถ้า update เป็น 10.5 ได้ รู้สึกจาก url ด้านบนจะบอกเอาไว้ว่าตัว usb-lan นี้น่าจะใช้ได้เลยนะครับ

ลองลง driver จาก url ด้านบนดูก่อน ถ้าไม่ได้ยังไง สงสัยคงต้องส่งซ่อม lan ครับ

pippo's picture
2469
USB LAN

คุณ Hikizumi ใช้กับ G4 ตัวที่เปลี่ยน HDD เป็น 160GB หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ลองเปิดเครื่องดู มี Port PCI ว่างอยู่หรือเปล่าถ้ามีลองเดินหาการ์ดแลนแบบ PCI ของ D-Link 528TX (10/100) ตามห้างเซียร์ หรือ พันธ์ทิพย์ มาใส่ดูครับ ราคา 180-200 บาท ลองดูครับ

619
Ibook

คือว่าเครื่องผม เป็น Ibook G4 อ่าครับ....-_-"

10285
คุณ Hikizumi ลอง driver หรือยังครับ

driver ที่ผมให้ไปใน url ด้านบน ไม่ทราบว่าคุณลองโหลดมาใช้ดูหรือยังครับ?

619
Driver

ลองไดร์เวอร์ ของคุณikok ดูแล้วครับ..ปรากฏ ว่า ..เงียบกริบครับ...แฮะๆๆ.... ยังไงก็ ขอบคุณมากครับ..ถ้า ใครมีวิธีแนะนำ..ก็ ยินดีนะครับ...ขอบคุณครับ

10285
สงสัยแบบนี้

มีแววได้ส่งซ่อมช่อง lan แน่ ๆ ครับ - -a

เอาใจช่วยนะครับ =)

619
อิอิ

เคยส่ง ช่าง ในI studio เขา บอกว่า บอร์ด มีปัญหา..ให้ไปไช้Wifi แทนไปก่อนดีกว่า..อย่าซ่อมเลย ไม่คุ้ม ก็ เลย ตัดใจเรื่องซ้อมอ่าครับ พอดีมาเจอUSB มันบอกว่าไช้กะแมคได้ ก็เลย ลองซื้อมาน่ะครับ..อิอิ . ก็ถ้ามันไช้ไม่ได้ ก็ไม่รู้จะเอาไปไช้กะอะไร น่ะครับ ซื้อมาตั้ง500 ^_^

10285
ซื้อ notebook ใหม่อีกเครื่องเลยครับ

จะได้เอามาใช้กับ usb ตัวนี้ครับ

แบร่..

619
???

ซื้อ ใหม่ .... มัน ก็ น่าจะมีLAN มาให้ แล้วนี่ครับ^_^ แต่ว่า MacBook ตัวใหม่ ซื้อแน่นอนครับ แต่ตอนนี้เก็บ ตังค์ อยู่ ต้องไช้เวลา อีกซักพัก.....

10285
5555

เผื่อช่องเดียวไม่พอไงครับ มีความสุข /

619
2ช่อง

ถ้ามี1ดี มี2 ย่อมดีกว่า1 มันแจจะแรมขึ้นก็ได้มังงงง......^_^